Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 182 ... สะเดาลวก ... ทานกับน้ำพริกแบบบ้านย่า  

ช่วงหน้าหนาวจะเป็นช่วงที่สะเดาออกช่อดอกนะคะ พี่ก้อยขับรถผ่านเส้นถนนธนะรัชต์ ริมถนนมีต้นสะเดาขึ้นอยู่เป็นช่วงๆ เห็นต้นสะเดาออกดอกฟูขาวเต็มต้น บางต้นเห็นมีคนจอดรถกระบะเก็บดอกสะเดาแบบเป็นจริงเป็นจัง ความว่าเก็บไปขายนั่นเองค่ะ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาก่อนกลับกรุงเทพ พี่ก้อยแวะตลาดนัดกุดคล้า ตั้งใจซื้อดอกสะเดากลับบ้าน เค้าขายกันกำละห้าบาท กำเบ้อเริ่ม ไปถึงมืดแล้ว แม่ค้าก็เลยขายให้ ... เอาไปเลย ห้ากำยี่สิบค่ะ

ที่บ้านพี่ก้อยไม่ค่อยกินสะเดาน้ำปลาหวานนะคะ ส่วนมากถ้าตั้งสำรับเป็นปลาดุกย่างน้ำปลาหวานให้คุณพ่อละก็ จะทานกับต้นผักชีต้นอวบๆ งามๆ มากกว่าค่ะ

ถ้าเป็นสะเดา บ้านพี่ก้อยจะกินกับน้ำพริกกะปิค่ะ แต่เป็นน้ำพริกกะปิที่ออกหวานๆหน่อย แล้วตำถั่วตัดใส่ลงไปด้วย เห็นคุณแม่ตำให้กินมาตั้งแต่เด็กๆ คุณแม่บอกว่าไม่ใช่กับข้าวของทางเมืองชลหรอก แต่อันนี้เป็นแบบที่คุณย่าทำให้ทาน คุณย่าพี่ก้อยเป็นคนบ้านดอน จังหวัดสุราษฎร์นะคะ แต่พี่ก้อยก็ไม่รู้จริงๆว่า คนใต้เองมีน้ำพริกกะปิที่ตำแบบนี้ เพื่อกินกับดอกสะเดาลวกอย่างนี้หรือปล่าว ใครรู้วานบอกด้วยนะคะ

มีสะเดาลวกแล้วถ้าไม่ทำน้ำพริกแบบนี้ คุณพ่อจะไม่ยอมกินสะเดาลวกเลยค่ะ

งั้นเดี๋ยววันนี้มาลองดูน้ำพริกแบบบ้านย่าพี่ก้อย ที่ทำเอาไว้กินกับสะเดาลวกนะคะ ว่าเป็นแบบไหน แต่ขอบอกก่อนว่า วันนี้พี่ก้อยทำแบบลัดค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ ขี้เกียจสุดฤทธิ์จริงๆ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 53 21:39:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com