Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[รำลึกความหลัง + แลกเปลี่ยน] ขอบคุณวิชา กพอ. และคุณแม่ที่ทำให้ผมทำอาหารเป็นมาถึงบัดนี้  

อ่านห้องนี้ไปๆ ก็เลยเกิดระลึกชาติว่า อาหารที่ทำเป็นจานแรกๆ ที่จำได้ในตอนนั้น ก็คือแกงจืดผักกาดขาว + ไข่เจียวครับ สูตรเอามาจากหนังสือเรียน กพอ. ป. 3    มีสอนไว้ละเอียดทุกขั้นตอนพร้อมภาพประกอบ ตั้งแต่เอาหมูสับปั้นก้อนโยนใส่น้ำ รอหมูสุก ใส่ผักกาดขาว ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำตาล อะไรแบบนั้น (เท่าที่จำได้ในสูตรไม่ได้กล่าวถึงผงปรุงรส ซุปก้อน หรือว่าผงชูรสเลยแม้แต่น้อย)

ไข่เจียวก็เหมือนกันครับ ไข่ตีกับน้ำปลาเท่านั้นเอง (แต่ที่บ้านแนะนำให้ใช้ซอสปรุงรสแทน น้ำปลากลิ่นมันไม่ค่อยดีในตอนนั้น) เทใส่กระทะน้ำมันร้อนๆ กลับไปกลับมา จนสุกก็เอาขึ้น

ถัดมาสูตรการทำอาหารก็เริ่มพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ ครับ จำได้ว่า ป. 4 ป. 5 เริ่มมีไข่ตุ๋น ข้าวผัด ป. 6 นี่ได้ทำเบเกอรี่เล็กๆ น้อยๆ (โดนัทกับคุกกี้) หลังจากนั้นมาก็เลยมีวิชาทำอาหาร (ทานเอง) ได้มาจนบัดนี้

และแน่นอนที่สุด ที่ต้องขอบคุณมากๆ ก็คือคุณแม่ที่คอยกำกับดูแลการทำอาหารของผมทุกขั้นทุกตอน ตั้งแต่ตอนนั้น มาจนถึงตอนนี้ (ก็ยังคอยกำกับดูแลอยู่ แม้ว่าจะเริ่มทำอาหารที่ซับซ้อนขึ้นมาแล้วก็ตามที) ถ้าท่านไม่คอยให้ความสนใจหรือเปิดโอกาสให้ผมได้ลองทำอาหารในวันนั้น ก็คงไม่มีวันนี้ล่ะครับ

เพื่อไม่ให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ของผมคนเดียว เชิญทุกท่านมาแลกเปลี่ยนกันด้วยก็ดีครับว่าเมนูแรกที่ท่านได้ลงมือทำคืออะไร ผลออกมาเป็นยังไงบ้าง เชิญได้เลยครับ

จากคุณ : Mikamura Kaoru
เขียนเมื่อ : 14 ม.ค. 53 14:48:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com