Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

============ครีมชีส โฮมเมด==========  

cream cheese แบบ homemade   ที่หน่องจะทำในวันนี้จริงๆ  แล้วต้นแบบที่หน่องเห็นครั้งแรกก็ของน้อง   kaoim  ทำไว้นะค่ะ แต่ใครจะเป็นคนแรกที่ทำหน่องไม่รู้นะค่ะ    5555  เรื่องของเรื่อง คือ มีคนหลังไมค์หาหน่องหลายคนมากๆ  ที่บอกขอสูตรและวิธีทำ   ครีมชีส  ซึ่งหน่องก็ตอบไปว่า  เฮ้ยย...หน่องเปล่าเป็นคนรีวิวนะค่ะ    ฮ่าฮ่าฮ่า    หน่องไม่เคยทำนะค่ะ   แต่พอครั้นหน่องจะตอบหลังไมค์หลายๆ ครั้งก็ขี้เกียจ  55555  จริงๆ หน่องทำไว้นานแล้วค่ะ   แต่ยังไมได้โพส   วันนี้เปิดพันทิพมาเจอ กระพริบมาอีก  ขอสูตรทำครีมชีส  เลยคิดในใจ.....เอาวะ วันนี้ว่างๆ โพสมันซะเลย  ฮ่าฮ่าฮ่า เพราะมันก็ไม่อยากอะไร  ขั้นตอนก็น้อย  ส่วนผสมก็นิดเดียว

หน่องทำไปแล้ว  2 รอบ  รอบแรก ทำชีสเค้กไป แต่หน่องยังพอใจนะค่ะ  จริงๆ การทำชีสเค้กกับครีมชีสตัวนี้  ส่วนของเหลวหน่องว่า จะทำตามสูตรเลยไมได้ มันเหลวเกินไป    (ส่วนตัวนะค่ะ)

ครั้งที่  2 หน่องเอาไปทำทีรามิสุ  อร่อยค่ะ  แต่รสออกเปรี้ยวมากกว่าที่เรากับครีมชีสที่ซื้อเค้า  แต่รวมๆ   ถามว่า  โอเคมั๊ย  หน่องโอเคนะค่ะ แต่ส่วนผสมที่ใช้ในสูตร  หน่องกะว่าคราวหน้าถ้าจะทำ  จะลดส่วนของครีมชีส แล้วไปเพิ่มส่วนของวิปปิ้งครีม  ที่ต้องนำมาตีฟู ให้มากกว่าเดิม จะทำให้รสเปรี้ยวอ่อนลง  (ส่วนตัวอีกแล้ว)        กลัวโดน....ฮ่าฮ่าฮ่า

จากคุณ : wee_nong
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 53 18:53:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com