Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

`` โอ๊ยยยยยย อยากจะกรี๊ดดดด!!! เค้กส้มในตำนาน(อาถรรพ์)จริงๆให้ตายเถอะค่ะ!!! *** T^T  

ตั้งใจจะทำเค้กส้มในตำนานเป็นเค้กวันเกิดให้แม่พรุ่งนี้...

ลองทำตั้งแต่เมื่อวาน ซ้อมมือดู

ปรากฎว่ามีครบเลยค่ะ ก้อนแรกฟู กินได้ ไตบางๆ แล้วก็ไหม้ T^T

ก้อนสองเป็นไตไปครึ่งก้อน แล้วก็ยุบมากๆเลย

เริ่มเครียด ทำไมไม่ได้ เดี๋ยวเช้ามาค่อยเอาใหม่

เมื่อตะกี้เลยตั้งหลักใหม่อีกรอบ เอาคอมเข้าไปเปิดในครัวเลย ดูทีละขั้นตอน ตามแม่หลิ่มเป๊ะๆๆ!

ก้อนสามเป็นไตอีก แล้วเค้กก็ไม่โป่งด้วย

ก้อนสี่ก้นไหม้ แล้วเค้กก็เอียง ล่อนออกมาเป็นแผ่นๆทั้งข้าง บน ล่าง

ก้อนห้า หน้าไหม้ กลางไม่สุก อ๊ากกกกกกกกกกกก

เครียด เหนื่อยด้วย ล้างจานหลายรอบแล้ว ฮือๆ

คิดว่าปัญหามาจากการเทเนยละลาย ก็ลองแล้วทั้งเอาแบทเทอร์ไปผสมกับเนยจนดีก่อน

เทเนยเป็นสายเล็กๆ

เทเนยทีละช้อนสลับตีจนเนียน T^T

ก็ยังไม่สำเร็จเลยค่ะ เฮ้ออออ เครียดจัง

ปล.ปัญหามาจากเตาหรือว่าอุณหภูมิรึเปล่าคะ ขิงใช้เตาเล็ก 18 ลิตรเอง แล้วก็ใช้พิมพ์สองปอนด์น่ะค่ะ มันต้องตักแบทเทอร์ออกด้วยรึเปล่าค่ะ

เดี๋ยวพักเหนื่อยจะไปล้างอุปกรณ์เตรียมทำไห่อีกรอบแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ T^T

จากคุณ : kirill
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 12:40:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com