Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ [ [ iTiMiTi ] ] ] ชวนมาเตรียมตัว เตรียม(ก้น)ครัว รับวันตรุษจีนกันดีกว่าค่ะ ^^  

กราบบบบบ...สวัสดี พ่อ แม่ พี่ น้อง ชาวก้นครัวที่ร๊ากกกกกกกกกกทุกคนค่า~  (^/\^)

ใกล้ถึงวันตรุษจีนแล้วนะคะ วางโปรแกรมเที่ยวกันรึยังเอ่ย? ยิ่งปีนี้ตรงกับวันวาเลนไทน์พอดี แฮ๊ปปี้ๆกันทุกคนะค๊า!!!

แต่ก่อนที่เราจะไปลั่นล้าเริงร่าเที่ยวหรรษาช่วงเทศการตรุษจีน.. ชาวไทยเชื้อสายจีนก็ต้องไหว้เจ้ากันก่อนเนอะ..

ลูกปลาเอง..เห็นตาปูดตาโปนขนาดนี้ก็จีนซ๊ะตั้ง 50% นะเออ! แต่ทุกปีที่บ้านจะไหว้กันแบบสบายๆไม่ค่อยถูกต้องเท่าไหร่

ปีที่แล้วก็ได้มาโพสกระทู้ของไหว้วันตรุษจีนของบ้านลูกปลา จะเห็นได้ว่าอาหารที่นำมาไหว้นี่ตามใจฉันมากๆ (^^")

ปีนี้.. ปะป๊าไปไหว้ที่ภูเก็ตค่ะ เพราะกิจการทางนู้นรุ่งเรืองมากมาย เลยตั้งใจจะทำทุกอย่างให้ถูกต้องตามธรรมเนียม

ลูกปลาก็เลยสบาย ไม่ต้องตื่นตีสามมาทำกับข้าวแบบทุกปี เพราะไหว้ที่บ้านอย่างเดียว ที่เหลือเป็นทางภูเก็ตหมด

แต่...ลูกปลาได้รับหน้าที่ให้มาหาข้อมูล เกี่ยวกับการไหว้ การเตรียมอาหาร ฯลฯ เพราะที่ผ่านมา ทำแบบมั่วตลอดด! 555

ไหนๆก็ต้องมานั่งหาข้อมูลแล้ว..เลยคิดว่า เอามาแบ่งปันเพื่อนๆชาวก้นครัวด้วยน่าจะดี..ถือเป็นของขวัญตรุษจีนละกันน๊า..

Happy Chinese New Year นะคะทุกคน ขอให้เฮงๆๆ เงินทองไหลมาเทมา สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวอบอุ่นค่า.. สาธุ~

ปล.ข้อมูลส่วนใหญ่ที่เอามาแปะ ลูกปลาก็หาเอาในเนทนี่ละค่ะ ขอบคุณแหล่งข้อมูลจากทุกที่ด้วยนะค๊า..ขอบคุณค่า!  ^^

แก้ไขเมื่อ 12 ก.พ. 53 01:02:52

แก้ไขเมื่อ 11 ก.พ. 53 21:42:38

จากคุณ : iTiMiTi
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 53 21:40:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com