Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--[ข้าวมันไก่มหาภัย กับ ไก่ KFC สุดยอดคุณภาพ!!!]--  

คำเตือน :  เรื่องนี้ค่อนข้างยาว และ หาสาระไม่ได้ ใครไม่ชอบอ่านอะไรยาว ๆ
ผมจะเล่าแบบสั้น ๆ ให้ฟัง คือ ผมกินไก่มาหลายวัน เหตุการณ์แรก ไก่เหนียว และ เหตุการณ์ที่สอง ไก่ได้ช้า แค่นั้นเองครับ  จบ!!

ปล.รู้สึกว่าเรื่องนี้จะเคยเล่าไปแล้วครั้งนึง แต่ไม่ได้เล่าห้องนี้นะครับ เห็นว่าเกี่ยวกันเลยเอามาให้อ่านกันขำ ๆ ^_^

สำหรับใครที่อยากได้อรรถรสในการอ่าน ก็เชิญต่อบรรทัดต่อไปได้เลยครับ ^_^

...เมื่อวานซืนนี้รู้สึกว่าตัวเองเหมือนตัวกินไก่ยังไงชอบกล T_T
แลบลิ้นใส่กระจกแล้วเห็นลาง ๆ ว่ามันมีสองแฉก!!!

ป๊าดดดดดด นี่ผมกลายเป็นตัวเงินตัวทองไปแล้วหรือนี่????

- มื้อเช้า ผมซัดแกงไก่ ใส่มะเขือ + ขนมจีน ฝีมือคุณแม่สุดที่รัก ที่แกงไก่อร่อยที่สุดในจักรวาล
กินมาหลายวันแล้ว แม่ก็ขยันแกงจังเลย รู้ว่าผมชอบกินละก็ แกงใหญ่เลย ผมกินแกงไก่จนหน้าจะกลายเป็นไก่อยู่แล้วเนี่ย

- มื้อเที่ยง ผมรู้สึกอยากเปลี่ยนรสชาด เลยออกไปหาอะไรกินที่ตลาด เบื่อแกงไก่
ผมเลยออกไปซัดข้าวมันไก่ เจ๊ตุ๋ยที่ตลาดข้างบ้าน อิ๊บอ๋ายเอ้ย เอาอะไรคิดวะเนี่ย หนีไก่ไปกินไก่ T_T

แล้วข้าวมันไก่เจ๊ตุ๋ยนี่  เป็นข้าวมันไก่ที่คาดว่า
ยัยเจ๊ตุ๋ยต้องเอาไก่ชนลงยันต์รอบตัวมาทำให้ผมกินแน่ ๆ เพราะเหนียวเยี่ยงยางวงมอเตอร์ไซด์!!
พวกคุณคิดดูก็แล้วกัน ช้อนกับส้อมนี่นะ หมดสิทธิ์ที่จะทำให้ไอ้ไก่นรกนี่มันแยกออกจากกันได้
อารมณ์นั้น มันต้องมีดสถานเดียว!!

อาศัยว่า เจ๊ตุ๋ยนี่ แกเป็นคนคุ้นหน้าคุ้นตา เพราะมากินไก่ที่ร้านเจ๊ประจำ
เคยตะล่อมเจ๊บอกว่า คราวหลังไปเปิดร้านใกล้ ๆ คลองหน่อย ผมได้ลากไปกินในน้ำได้สะดวก!!

เจ๊ตุ๋ยบอกว่า แล้วฉันจะรับไว้พิจารณา...T_T

ผมกินจนเจ๊ตุ๋ยจำหน้าได้แล้ว กินมันอยู่อย่างเดียว ไม่เข้าใจว่าทำไมผมไม่เบื่อซะที

ผมพยายามแยกชิ้นส่วนไก่ในจาน จนหมดความพยายาม เลยเอ่ยปากขอมีดเจ๊ตุ๋ย

ผม : "เจ๊ ขออีโต้อันนึง"
เจ๊ : "เอาไปทำไม"

ผม : "เอามาสับไก่เจ๊นี่แหล่ะ เหนียวอิ๊บอ๋าย"
เจ๊ : "เฮ้ย ไก่เจ๊ไม่เคยเหนียว"

ผม : "....."
เจ๊ : "....."

(เว้ณช่วงระหว่าง ผมทดลองตักไก่ใส่ปากแล้วเคี้ยวดูอีกรอบ กลัวจะเป็นอุปทานไก่เหนียว)

ผม : "ไม่เหนียวบ้าอะไรเจ๊ เนี่ยกัดแทบไม่เข้า"
เจ๊ : "อย่ามาโม้ เจ๊เพิ่งเอาตัวใหม่ขึ้นมาหั่นเลยนะ"

ผม : "ผมจะโม้ทำไมล่ะ ไม่เชื่อมากินเองม่ะ!!"
เจ๊ : "........."

(เจ๊ตุ๋ย เดินมาที่โต๊ะ พร้อมอีโต้สับไก่ แกคงกะว่า ถ้าผมโม้ เจ๊คงจะเอาอีโต้นั่นสับกบาลผมแทนไก่แหง ๆ)

เจ๊ : "ต๊ายยยยยยย ทำไมมันเหนียวอย่างนี้เนี่ย"

ผม : " อ้าวไก่เจ๊เอง แล้วมาถามผมทำไม"
เจ๊ : "นี่ ยัยหมิว (ลูกจ้างชาวพม่าในร้าน) แกเอาไก่ที่ไหนมาให้ฉันเนี่ย"

นังหมิว : " ก่า หนา ค้า (ไก่ไหนคะ)"
เจ๊ : "ก็ไก่ตัวที่ฉันเอามาหั่นเมื่อกี๊นี้ไง"

ผม :" (คิดในใจ) เอ่อเจ๊ครับ ตอนเจ๊หั่น เจ๊ไม่เอ่ะใจเลยเหรอครับ หรือว่าอีโต้เจ๊มันจะคมขนาดนั้น"

นังหมิว : "อ๋อ ก่า โตว น้า มา เป ก่า เหลอ จ่า เมอ วา" (อ๋อ ไก่ตัวนั้นมันเป็นไก่ที่เหลือจากเมื่อวาน)

ผม : "(อุทานในใจ) กุว่าแล้ว!!
ยัยเจ๊ : "(อุทานออกเสียง) แสร๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด"

หลังจากนั้นแรงงานพม่าที่ชื่อหมิวก็โดน แรงงานไทย+จีนแต้จิ๋ว สวดภาณยักษ์ใหญ่สนั่นร้าน
เจ๊ตุ๋ย ด่าบรรพบุรุษของบิดานังหมิวที่อยู่พม่าซะเสียหายหลายล้าน ผมได้ยินแล้วสงสารขึ้นมาตะหงิด ๆ

เวรเอ้ย พม่ามันก็ยิงกันตายอยู่นี่ มรึงยังจะไปด่ามันอีก สงสารมันบ้างเหอะ ว่าแต่ ไก่กุล่ะ
เมื่อไหร่จะได้กินไก่นิ่ม ๆ ละวะ เหนียวโพด ๆ...

ก็นั่งมองไก่ลงยันต์ในจานต่อไปเรื่อย ๆ ด้วยหวังในใจว่า พอโดนลม โดนแดด ไอ้ไก่นรกนี่ มันคงจะนิ่มลงบ้าง
แต่เปล่าเลย ผมลองเอาช้อนกด ๆ ดู แม้แต่ยุบยังไม่มี เข้!!! มันแปรสภาพกลายเป็นฟอสซิลไปแล้ว T_T

ระหว่างที่นั่งมองวิญญาณไก่ลงยันต์อยู่นั่นเอง เจ๊ตุ๋ยคงจะด่าบรรพบุรุษของบิดานังหมิว แรงงานพม่าเรียบร้อย
และผมคาดว่า นังหมิว คงโดนด่าจนตาย วิญญาณออกจากร่างอยู่หลังร้านไปแล้วเป็นแน่แท้ คิดแล้วน่าสมเพชจริง ๆ

คิดดูสิ โดนด่าจนตาย แล้ววิญญาณก็ยังล่องลอยอยู่ในเมืองไทย หมิวเป็นพม่า วิญญาณมันก็ต้องถือสัญชาติพม่า
น่าสงสารอิ๊บอ๋าย มันคงต้องเป็น วิญญาณพม่าหลบหนีเข้าเมืองแน่ ๆ กลับประเทศตัวเองไม่ได้

บัดซบเอ้ย นี่ผมคิดอะไรอยู่เนี่ย แล้วผมจะกินไก่ในจานนี่ได้ยังไงวะ!!!
คิดยังไม่ทันขาดห้วง เจ๊ตุ๋ยก็เหมือนแม่พระมาโปรด

เจ๊ : "หนุ่ม!!!(เจ๊เรียกผม) เอาจานใหม่ไปเลย จานนั้นทิ้งไปโลด"
ผม : "ดีครับ"

ข้าวมันไก่เจ๊ตุ๋ยจานใหม่ โอ้ย มันช่างนุ่ม จนแทบไม่ต้องออกแรงกัด เหมือนกับว่ามันไปละลายในปาก
แต่ไม่ละลายในมือเหมือนสโลแกนขนม M&M นั่นแหล่ะ
แต่ว่า.... เสียอย่างเดียวที่น้ำซุปเจ๊ตุ๋ย รสชาดเหมือนน้ำล้างสารส้ม มีเหมือนไม่มี
ไม่งั้นนะ ข้าวมันไก่เจ๊ตุ๋ย มันจะต้องเป็นข้าวมันไก่ที่อร่อยที่สุดในจักรวาลเหมือนแกงไก่แม่ผมแน่ ๆ

(ถามว่าผมเคยกินน้ำล้างสารส้มมาก่อนเหรอ เปล่าหรอกครับ ผมเปรียบเทียบไปงั้นแหล่ะ แต่น้ำใต้ศอกละก็ พอเคยกินมาบ้าง เศร้า T_T)

เมื่อพวกคุณอ่านมาถึงบรรทัดนี้ ผมมีเรื่องจะสารภาพว่า เรื่องด้านบน
มันยังไม่ได้เกี่ยวอะไร
กับเรื่องที่ผมกำลังจะมาบ่นให้ฟังเลยแม้แต่นิดเดียว!!!!

(เอาเลยครับ จะด่าผมก็ได้นะ ผมจะไม่ว่าอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว แต่ขออย่างนึง พวกคุณอย่าด่านังคะน้าแมวผมเท่านั้นพอ
เพราะผมจะ แซ๊ดดดดดด มาก ถ้ามีคนมาด่าแมว สงสารมัน ทุกวันนี้มันก็อ้วนเป็นหมูจะเดินไม่ไหวอยู่แล้ว T_T)

เรื่องที่เกิดขึ้น เกิดตอนมื้อเย็นครับ ก็อย่างที่ผมบอกแหล่ะว่า มื้อเช้า กับ มื้อกลางวัน ผมสวมวิญญาณตัวเงินตัวทอง กินแต่ไก่!!
ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว มื้อเย็นก็จัดไปให้ครบ ๆ คราวนี้ขอผมกินแบบอินเตอร์ ๆ หน่อย

หน้าตาอินเตอร์เนชั่นแนวอย่างผม มันก็ต้องกินให้มันสมกับหน้าหน่อย จริงไหม???

เป้าหมายคือ ร้าน KFC ในปั๊มน้ำมัน ESSO หน้าหมู่บ้านผมเอง คิดดูสิว่าบ้านผมเจริญขนาดไหน
มี KFC มาเปิดในปั๊มหน้าบ้านด้วยนะ

KFC เป้าหมายในการกินไก่ในครั้งนี้
ผมปั่น BMX Series 8 สีเหลืองสะตอเบอรี่ของผมออกจากบ้าน ตรงไปที่ปั๊มทันที
แม่มเอ้ย ตอนข้ามถนน เกือบโดนรถกะบะวีโก้ เอาผมไปกินแทนไก่แล้ว เฉี่ยวล้อหลังไปนิดเดียว
โธ่เอ้ย ..... น้ำใจน่ะมีกันมั่งไหม ขอข้ามถนนแค่เนี่ย ต้องเร่งเครื่องจะมาชนกันด้วย บัดซบ!!

ผมเอา BMX Series 8 มาจอดเทียบหน้าร้าน เด็กปั๊มหันมามองกันเป็นแถว
เค้าคงด่าผมในใจแหล่ะ ว่าเป็นแค่จักรยาน ดันกระแดะเข้ามาในปั๊ม

อ้าว เศรษฐกิจพอเพียงโว้ย ไม่เดินมาก็บุญแล้ว T_T

แต่ผมไม่สนใจ เดินเปิดประตูเข้าไปยืนมองดูเมนูทันที

พนักงาน : "รับอะไรดีคะ"
ผม : "เอาชุดคอมโบ 2 ครับ"

พนักงาน : "รับเป็นไก่กรอบ หรือไก่นุ่มคะ"
ผม : "ไก่กรอบก็แล้วกัน"

พนักงาน : " (หันไปตะโกนถามพนักงานด้านหลัง) ไก่กรอบต้องรอกี่นาที"
พนักงานด้านหลัง : "(ตะโกนกลับมาดังไม่แพ้กัน) 15 นาที!!"

ผม : "(คิดในใจ) เอ็งจะตะโกนกันทำไม แค่มีตู้กั้นอยู่ตู้เดียว แค่หายใจยังได้ยินเลย

พนักงาน : "รอ 15 นาทีนะคะ"
ผม : "ครับ 15 นาที"

พนักงาน : "เพิ่ม 5 (หรือ 10 บาท จำไม่ได้แล้ว) บาทเป็นโค้กแก้วใหญ่ไหมคะ"
ผม : "ไม่ครับ"

พนักงาน : "ทั้งหมด ... บาทค่ะ อีก 15 นาทีจะเอาไก่ไปเสริฟให้ที่โต๊ะนะคะ"
ผม : "(จ่ายเงิน แล้วถือถาดชีสกลม ๆ อะไรซักอย่าง เรียกไม่ถูก กับแป๊ปซี่เดินไปนั่งที่โต๊ะ)"

หันมองไปรอบ ๆ ทั้งร้าน คนเยอะมาก คนโคตรหนาแน่นเลย นับได้ 1 คนถ้วน!!!
และที่สำคัญ 1 คนถ้วนนั้น คือผมเอง ผีจะหลอกผมไหมเนี่ย T_T

ผมงัดเอาหนังสือเล่มเก่าขึ้นมาอ่าน หนังสือเรื่อง "ความสุขของกะทิ ตอน ตามหาพระจันทร์"
เป็นหนังสือเล่มเดียวที่ผมอ่านแล้วหงุดหงิด แต่ก็อ่านมันจนจบ
บังเอิญผมอยากหงุดหงิดซ้ำ เลยหยิบติดมือมาด้วย T_T

ใครเคยอ่าน หรือเคยเห็นก็คงจะรู้ว่าหนังสือเล่มนี้ มันหนาขนาดไหน

เวลาผ่านไป

ผ่านไป

ผ่านไป

ผ่านไป

และ...................... ผ่านไป

ความสุขของกะทิ ตอน ตามหาพระจันทร์ หมดไปครึ่งเล่ม ไอ้ชีสอะไรนั่น 8 ลูก
ผมก็กินมันจนหมดไปตั้งแต่ค่อนเล่มแรกแล้ว มันหมดไปไวพอ ๆ กับ แป๊ปซี่ที่ให้มา ตอนนี้เหลือแต่น้ำแข็งเปล่า ๆ

แล้วไก่กรอบกุล่ะ??????

ระหว่างนั้นก็มีลูกค้าเข้ามาซื้อไก่ KFC อยู่เรื่อย ๆ แต่ไม่ได้นั่งกิน
ส่วนมากจะซื้อกลับบ้านไปกินกับลูกกับผัว หรือกับ เมียมากกว่า
ไม่เหมือนผม ที่ไม่มีทั้งลูก และ ไม่มีทั้งเมีย มีแต่แมวกับแม่!!!
ผมเลยต้องมานั่งกินอยู่ที่ร้านผีสิงนี่คนเดียว T_T

ผมนั่งสังเกตุดู ...ลุกค้าทุกคนที่มาทีหลังผม สั่งปุ๊บ ได้ปั๊บ!!!

แรก ๆ ผมก็ไม่สนใจอะไรหรอก ก็คิดว่าเค้าคงสั่งไม่เหมือนเรา
แต่ไป ๆ มา ๆ หูผมมันดันดีขึ้นมากระทันหัน ดันไปได้ยินในสิ่งที่ไม่น่าจะได้ยิน
ผมได้ยินพนักงานที่เค้าท์เตอร์ พนักงานคนที่ถามผมนี่แหล่ะ ถามลูกค้าที่เพิ่งเข้ามาว่า

พนักงาน : "ไก่กรอบหรือไก่นุ่มคะ"
ลูกค้าสาวคนนั้น : " ไก่กรอบค่ะ"

พนักงานคนนั้น ก็หันไปหยิบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ใส่ถุง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วก็คิดตังค์!!

ผม : "........ไก่กรอบ........."

ผม : "......"

ผม : "......รอ 15 นาที......"

ผม : "......อ่านหนังสือหมดไปแล้วครึ่งเล่ม....."

ผม : "......อ๊ากกกกกกก มันลืมไปแล้วแน่ ๆ...."

เวรแท้ ผมนั่งรอหัวโด่เป็นอนุสาวรีย์อยู่ในร้านคนเดียว มันยังลืมเราได้
ขี้ลืมขนาดนี้ น้องจะกลับบ้านตัวเองถูกหรือเปล่า
และด้วยความหิวของผม จึงทำให้ผมทนไม่ไหว

ผม

ผม

ผม

ผม

กู
ผม

ผม

จึงนั่งรอต่อไป (โธ่เอ้ย นึกว่าเจ๋ง)

ไม่ใช่อะไร ใจจริงคือ จะรอดูซิ ว่าเค้าจะต้องใช้เวลาเลี้ยงดูไก่กรอบของผมนานขนาดไหน
สงสัยคงต้องรอไข่ฟัก ปลูกข้าวเปลือก บำรุงกันอยู่หลังร้านแน่ ๆ กว่ามันจะสามารถมาถึงโต๊ะเราได้

ผมก็นั่งหน้านิ่ง ๆ อยู่ที่โต๊ะ โดยไม่กระโตก กระตากอะไรให้เป็นที่สงสัย

นั่งอยู่ได้ซักพัก ก็มีพนักงานเดินออกมาเช็ดโต๊ะ ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าจะเช็ดไปทำอะไร ไม่มีลูกค้าซักคน
น้องเค้าหันมามองผมด้วย แล้วก็เดินกลับไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น

E .... มะเขือเอ้ย!!!

ความสุขของกะทิ ผ่านไปได้ค่อนเล่ม จนกะทิจะโตเป็นสาวอยู่แล้ว
ไก่ของผมก็ยังไม่มา แต่ผมก็ยังหน้ามึน ไม่ยอมไปทวงอยู่นั่น ผมอยากรู้เหมือนกัน
ว่า พนักงานพวกนั้น กับ ผม ใคร:-)จะอดทนมากกว่ากัน

(เพื่ออะไรวะ!)

ผมนั่งรอ จนในที่สุด พนักงานคนเดิมคงสงสัยว่าผมมานั่งทำอะไรอยู่ตั้งนานสองนาน
ของกินก็หมดไปแล้ว นั่งอยู่ได้ ไม่กลับบ้านซักที เค้าเดินออกมาอีกครั้ง

ไม่กล้าเข้ามาตอนแรก มันดูเหมือนจะตัดสินใจอะไรบางอย่าง
แล้วเค้าเดินตรงมาที่ผม

พนักงานอีกคน : "เอ่อ ยังขาดอะไรอีกไหมคะ"
ผม : "ไก่กรอบ" (ตอบไปห้วน ๆ)

พนักงานอีกคน : "อุ๊ย!!!"
ผม : "(คิดในใจ) จะอุ๊ยหาบิดาเอ็งเร๊อะ ลืมก็บอกมาตรง ๆ"

พนักงานอีกคน : "รอซักครู่นะคะ"
ผม : "(พยักหน้า พร้อมคิดในใจ) ซักครู่ของเอ็งนี่ หนังสือกุจะหมดเล่มอยู่แล้วโว้ย"

ไม่ถึง 1 นาที ไก่กรอบก็มาถึง

พนักงานอีกคน : "ขออภัยที่ปล่อยให้รอนานนะคะ ลืมค่ะ"
ผม : "ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ถือ"

พนักงานคนนั้นยิ้มให้ผม แล้วเดินจากไป
ปล่อยให้ผมนั่งหน้าโง่ มองไก่อยู่คนเดียว

ผม: "......ทำไมกุใจดีอย่างนี้วะเนี่ย....."

แป๊ปซี่หมดไปแล้ว ชีสทอด (เรียกอะไรผมก็จำไม่ได้แล้ว) 8 ลูก หมดไปตั้งนานแล้ว
เหลือแต่ไก่กรอบ กับ น้ำแข็งล้วน ๆ

ผมนั่งกินไก่กรอบแบบงง ๆ ว่าตกลง ผมเป็นคน หรือเป็นควายกันแน่

กินไก่หมด หนังสือก็จบเล่มพอดี!!!

ผม : "......เอาน่ะ อย่างน้อย ไก่กรอบจานนี้มันก็ไม่เหนียวเหมือนไก่เจ๊ตุ๋ยละวะ..."

สมันน้อย เบอร์ 14

แก้ไขเมื่อ 12 ก.พ. 53 17:16:52

แก้ไขเมื่อ 12 ก.พ. 53 16:25:42

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 53 16:20:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com