Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

••ครัวคลายเครียด•• "Butter Cream Cheese Cake" เค้กสไตล์ดัดแปลง ปู้ยี้ปู้ยำ แต่อร่อยดีแฮะ หุหุ  

สวัสดีครับ หายหน้าหายตาไปอยู่เรื่อยๆ ผมเองก็ยัง Still งานยุ่งตลอดเวลาอ่ะคับ มีเวลาทำขนม ก็ทำตามออเดอร์บ้าง เลยไม่ได้เอาอะไรใหม่ๆมาโพสต์ให้ชาวพี่ๆน้องๆ ก้นครัวได้ชมกันเลย นี่ก็เกรงๆอยู่ว่า อาจจะมีคนจำผมไม่ได้แล้วก็ได้อ่าคับ 5555 ไม่เป็น ผมแวะมาทำขนมให้ดูรื้อฟื้นความจำนะครับ

เดือนนี้เป็นเดือนที่กระผม "นายเกี้ย" หัดทำขนมมาครบรอบ 1 ปีเต็มๆพอดี บางคนอาจจะถือว่านานแล้ว แต่ผมก็ยังถือว่าเป็นมือใหม่อยู่ เพราะทำแต่ขนมเดิมๆ ไม่ได้ฝึกทำขนมแบบใหม่ๆเลย ก็จะพยายามฝึกฝนฝีมือไปเรื่อยๆนะครับ หุหุ

วันนี้เอาขนมง่ายๆมาทำให้ชมกันครับ ตามหัวข้อเลย Butter Cream Cheese Cake คือมันมาจากความคิดอุตริก่อนเลยว่า ทำ butter cake จะใช้ Cream Cheese แทนเนยได้ไหม ก็โทรหาพี่หน่องทันที พี่หน่องก็บอกว่าได้ ไปดูในบล็อคพี่หน่องจิ ผมก็เลยบอกแกไปว่า ไม่ดู...!!! เพราะถ้าได้จะมั่วทำเอง ไม่ลอกการบ้านพี่หน่องหรอก 555555

ก็เลยไปเอาสูตรจากในหนังสือ DELICIOUS CAKES ของคุณ วราภา (สัตยบุตร) ปองเงิน เอามาลองดัดแปลงดู ใครไปอ่านต้นฉบับอาจจะงงๆ เพราะมันไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่ แต่รับรองครับว่าอร่อย เพราะลองชิมแล้ว อบเสร็จชิมเลย แบบไม่กลัวเบาหวานด้วย 5555 สูตรนี้น้ำตาลหวานกำลังดี ไม่ต้องลดแล้วนะครับ เด๋วเราไปดูรูปก่อนจะโพสต์สูตรกันดีกว่าครับ ทานกับสตรอเบอรี่ซอส เข้ากันมากๆ แต่ผมราดสตรอเบอรี่ไม่สวยอ่ะคับ

ป.ล. ผมใช้สตรอเบอรี่ซอสสูตรแม่เดียร์ anadier นะครับ ขออนุญาตไม่ทำให้ดู ตามไปดูที่บล็อคของต้นฉบับได้เลยครับผม หุหุ

จากคุณ : nadhakriz_kiakia
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 53 17:54:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com