Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อบเค้กช็อคฯ หน้านิ่ม เนื้อเค้กค่อนข้างร่วน ต้องทำอย่างไรจะเป็นเนื้อฟองน้ำค่ะ  

อบเค้กช็อคฯ หน้านิ่ม เนื้อเค้กค่อนข้างร่วน และข้างๆ ค่อนข้างแห้ง
ตัวเค้กเองตรงกลางก็ออกฟองน้ำ แต่มีร่วนหล่นบ้างค่ะ
แต่ด้านข้างแห้งร่วนหลุดออกมานะคะ

ต้องทำอย่างไรจะเป็นเนื้อฟองน้ำ นิ่มๆ ไม่ร่วนหลุดค่ะ
ตอนทำครั้งแรกใช้ไฟ 180C ไฟล่าง อันนั้นก็ไหม้ไปเลยค่ะ
ทำครั้งล่าสุดไฟ 150c ไฟล่าง อันนี้ไม่ไหม้ค่ะ แต่แห้ง

อ่านตามสูตรที่ทำ เขาให้เช็คสุกโดยการกดหน้าเค้ก ถ้าเด้งกลับก็สุก
แต่เราเช็คโดยการใช้ไม้จิ้มลงในเนื้อเค้ก เนื้อเค้กยังเปี้ยกนิดหน่อย
เราก็เลยอบต่อ จนไม่ติดไม้จิ้ม แบบนี้ผิดหรือป่าวค่ะ

รบกวนแนะนำให้ทราบด้วยค่ะ ว่าเราต้องเช็คสุกอย่างไร
แล้วจริงๆ เนื้อเค้กถ้าเราใช้ไม้จิ้ม แล้วยังแหยะๆ ยังนี้ถือว่าสุกหรือยังค่ะ
เพราะเราอบต่อจนแห้ง เนื้อมันร่วนอ่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Winchester
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 53 22:03:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com