Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++Morning Kitchen+++ชวนมาทำ!! มะปรางคาบแก้ว ขนมไทยๆฉลองหน้ามะปราง ง่ายๆ แค่ตั้งใจจ๊ะ!!  

หน้ามะปรางแล้ว เช้าก็ดี๊ด๊าอีกตามเคย ส่วนตัวชอบมะปรางหวาน มากกว่ามะยงค่ะ เพราะมะยงลูกใหญ่ แต่ว่าไม่หอมเท่ามะปราง แล้วมะปรางถ้าหวาน ก็หวานจริง หวานจัง

โดยปกติ ถ้ามะปรางออกหวาน ที่บ้านก็จะเอามาทานกับข้าวเหนียวมูลเหมือนมะม่วงอะค่ะ แต่ถ้าออกเปรี้ยว ก็คว้าน ราดน้ำเชื่อมน้ำลอยน้ำดอกมะลิ

แต่ที่เมนูนี้เรียกมะปรางคาบแก้ว เช้าเรียกของเช้าเองค่ะ ไม่รู้จะเรียกยังไงให้ฟังดูจำง่ายกระชับ ส่วนคาบแก้ว คาบขวดก็แล้วแต่จะเรียกละกันนะคะ 555

จะทำเมนูนี้ขอให้เลือกมะปรางที่สุกค่อนข้างมากแต่ยังไม่ช้ำนะคะ จะได้หวานๆ ผิวในรูปนี่สวยไป มะปรางผิวไม่สวยจะหวานกว่ามะปรางผิวเด้งๆ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน ทฤษฎีนี้ ใช้กับมะม่วงก็ได้ค่ะ

จากคุณ : Chibiasa
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 53 10:03:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com