Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^__^วันนี้ เมนี่ชวนมาทานขนมอร่อย เปรี้ยวปรี๊ดๆกับ NY Lemon Cheese Pie กันค่ะ ^___^  

สวัสดีค่ะทุกท่าน เมนี่หายไปนานเลยทีเดียว ช่วงก่อนยุ่งๆแล้วก็ไม่ค่อยได้ทำขนมเลยค่ะ บางครั้งก็ทำของเดิมๆที่เคยลงรีวิวแล้ว
 เมนี่ดีใจมากเลยค่ะที่มีเพื่อนหลายๆท่าน หลังไมค์มาปรึกษาเมนี่เรื่องขนม เมนี่อยากจะบอกว่า เมนี่ยินดีมากค่ะ ถ้าเมนี่ช่วยอะไรได้ก็บอกมาเลยนะคะไม่ต้องเกรงใจค่ะ

ขนมชิ้นนี้เกิดจาก อยู่ดีๆก็อยากกินขึ้นมา เมนี่ทำชีสเค้กมาก็เยอะ แต่ก็ไม่ค่อยได้ทานเท่าไหร่ แบบตอนจะทำก็อยากทาน แต่พอทำเสร็จ ชิมแค่สองสามคำก็แจกจ่ายหมด ไม่รุ้สิคะ สงสัยยังจะไม่เจอชีสเค้กแบบอบในฝันมั้งคะ   ที่จริงเมนี่ก็มีสูตรๆนึงที่อยากลองทำ จดๆจ้องๆมานานแล้วค่ะ นึกยังไงไม่รู ซื้ออุปกรณ์มาครบแล้ว ที่ขาดไม่ได้ในการทำชีสเค้กของเมนี่ทุกครั้งก็คือ "ซาวครีม" ค่ะ มันเป็นอะไรที่เข้ากันมากๆ มันช่วยลดกลิ่นสาบสางของครีมชีสได้ดีทีเดียว แถมยังเพิ่มสัมผัสที่นิ่ม ลื่น ให้กับชีสเค้กอีก ทำให้ชีสเค้กของเมนี่ทุกตัว จะต้องมีซาวครีม เป็นส่วนผสมค่ะ  

วันนี้เมนี่ลองทำ NY Lemon Cheese Pie นะคะ เป็นแบบอบค่ะ เพราะถ้าเป็นรสเสมอน ชีสพายแอบอบ น่าจะอร่อยกว่าการทำให้แข็งด้วยเจลาตินค่ะ (นี่เมนี่คิดเอาเองนะคะ อุปาทานส่วนตัวค่ะ ไม่ได้พาดพิงใครทั้งสิ้น)ชื่อก็บอกว่า NY ก็จะเป็นตัวชีสพายแบบ นิวยอร์คชีสเค้กน่ะค่ะ แต่เมนี่เอามาปรับเองนิดหน่อย ตามวัตถุดิบที่มี แต่ที่ขาดไม่ได้ในการทำ ชีสเค้ก แบบ NY นั่นคือ ซาวครีม ค่ะ  

เมนี่ไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการทำมานะคะ ขอโทษทีค่ะ ลืมไปเลย มานึกตอนจะทำท๊อปหน้า เลยเอ่อไม่เป็นไร จะพยายามบรรยายให้เห็นภาพละกันดูรูปกันดีกว่าค่ะ

จากคุณ : ^KaNoM_MaNiA^
เขียนเมื่อ : 26 ก.พ. 53 16:01:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com