Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 193 ... ฟองเต้าหู้สดผัดลูกชิ้นปลาหมึก vote  

ฟองเต้าหู้สดๆ หายากจังเลยนะคะ พี่ก้อยเคยซื้อจากครัวเขาใหญ่ เค้าขายเป็นกิโลๆ ก็พอใช้ได้ แต่แผ่นจะบางๆ แล้วก็รุ่งริ่งไปหน่อยค่ะ เดือนก่อนพี่เก๋เจ้าของร้านเค้ก Stuga บอกมีของดีฝากไปให้คุณพ่อ ของดีของพี่เก๋คือฟองเต้าหู้สดนั่นเอง ให้มาหนึ่งกิโลค่ะ พี่ก้อยแบ่งเป็นสามถุงแล้วก็จับเข้าช่องฟรีซไปเลย พอว่างๆ ก็เอาออกมาละลาย แล้วก็จับมาทำกับข้าวให้คุณพ่อทาน

ฟองเต้าหู้สดเจ้านี้อร่อยดีค่ะ แผ่นหนาหน่อย เวลาเคี้ยวก็จะได้เนื้อได้หนัง พี่ก้อยไม่รู้หรอกนะคะว่าร้านพิกัดอยู่ที่ไหน แต่พี่เก๋บอกว่าอยู่หน้าบ้านแกแถวๆ Town in Town ถ้าหมดชุดนี้ พี่ก้อยว่าจะไปลองถามดูว่าอยู่ไหน จะได้ตามไปซื้อค่ะ

ฟองเต้าหู้เนี่ย ... ส่วนมากพี่ก้อยเอามาทำกับข้าวไม่กี่อย่าง ที่ทำบ่อยๆ ก็คือเอาไปแกงจืด กับเอาไปผัด วันนี้ทำผัดฟองเต้าหู้กินค่ะ หนนี้ไม่ใส่วุ้นเส้น เพราะจะเน้นฟองเต้าหู้ มีเยอะซะอย่างค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

จับมาผัดกับลูกชิ้นปลาหมึก ไม่เคยกินมาก่อนเหมือนกันเพราะไม่ชอบกินปลาหมึกค่ะ กลัวโคเรสเตอรอล แต่ปลาหมึกเอามาทำเป็นลูกชิ้น มันคงจะอร่อย แล้วก็อร่อยจริงๆด้วยค่ะ แต่ต้องกินระวังหน่อย กลัวกินเพลินค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 53 20:17:50

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com