Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแล้วครับการทำ alfredo sauce ต่อจากการทำเส้นพาสต้า เมื่อวานครับ vote  

หวัดดีครับ วันนี้มาทำซอสกันต่อจากเมื่อวานครับ

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D8942921/D8942921.html

ส่วนผสมของ alfredo sauce
1 เนยจืด
2 heavy cream ใช้นมข้นจืดแทนได้หากไม่มี
3 กระเทียบสับ
4 หอมใหญ่หั่น dice
5 เนื้อสัตว์ ได้แก่ กุ้ง หอย ปลาหมึก
6 เกลือ
7 น้ำตาล
8 parmesan cheese
9. พริกไทย
10. oregano
11.เห็น champion
12.แป้งสาลี

วิธีทำ
1. ตั้งกระทะใช้ไฟปานกลาง ใส่เนยจืดลงไปแล้วคนเบาๆ จนเนยละลาย จากนั้นใส่กระเทียมสับ รอแป๊บนึงแล้วจึงใส่หอมใหญ่
2.ใส่เนื้อสัตว์ตามต้องการ ครั้่งนี้ผมใส่ กุ้ง ปลาหมึก และหอยเชล
3. เมื่อเนื้อสัตว์เกือบสุกใส่ heavy cream ผมไม่มีเลยใช้นมข้นจืดแทน
4. คนเบาๆ ปรุงรสตามตามการ ด้วยเกลือ นำ้ตาล และนำ้มันหอย(ฝรั่งไม่มีนะผมเพิ่มเอง) ใส่ white wine ด้วยก็ได้ครับ
5. ผสมนำ้กับแป้งสาลี ประมาณหนึ่งช้อนโต๊ะคนให้เข้ากันและใส่ลงในซอส คนให้เข้ากัน
6. ชิมรสอีกครั้่งเมื่อได้ที่แล้ว ใส่เส้นพาสต้าลงไปคลุกกับซอส จากนั้นใส่ parmesan cheese
เสร็จแล้วครับ Enjoy!!!  ขอบคุณสำหรับการติดตาม ใครมีวิธีทำเส้นพาสต้าอย่างอื่นมาแชร์กันนะครับ

Ps ขออภัยนะครับ รูปภาพประกอบมีน้อยเพราะตอนทำถ่ายเล่นๆ ไม่คิดจะรีวิว

แก้ไขเมื่อ 04 มี.ค. 53 18:47:07

แก้ไขเมื่อ 04 มี.ค. 53 17:53:19

จากคุณ : sakdanuwat
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 17:44:05

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com