Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ต๊ะกุ๊กไทย] ชวนมาแง้มประตูเข้าครัวกันครับ iiiii ปลาโอทอด iiiii ไปใส่บาตรกันครับ... เมนูอำลาก่อนจะเจอกันอีกนานเลยครับ vote  

สวัสดีครับ ต๊ะไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้ ทำอาหาร นานมากพอสมควรเลยครับ ตั้งแต่สิ้นปีที่แล้ว เพราะยุ่งๆ กับเรืองต่างๆ ทั้งๆที่มีเมนูเก็บไว้หลายอย่างเลย ว่าจะตั้งกระทู้หลายครั้ง แต่พอถึงเวลา ก็มีเหตุ หรือ ธุระ ทุกทีไป จะเก็บต่อไปอีกก็กลัวจะเป็นปลาร้าไปซะ เอิ๊กๆ

วันนี้พอมีเวลา บวกกับ เคลียร์ทุกอย่างพอจะลงตัวหมดแล้ว ด้วยความคิดถึงเป็นอย่างมาก ที่ไม่ได้คุยกับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในห้องมานานเลย เพราะเมนูนี้ คงจะเป็นเมนูสุดท้ายที่จะตั้ง ก่อนที่จะไม่เข้ามาอีกนานมากๆเลยครับ เพราะต๊ะจะไปทำธุรกิจด้านอาหารที่ ราชบุรี(อินเตอร์)ไฮโซ จริงๆ อิอิ

ก็คือ กลับบ้านเก่านั่นเอง แต่ไม่ใช่ม่องเท่งนะครับ แฮ่ๆๆ วันพรุ่งนี้เย็นๆ ที่บ้านก็จะมาอัญเชิญต๊ะ ไปราชบุรีแล้ว เหงาๆเหมือนกันครับ เพราะอินเตอร์เนตที่ร้านก็ยังไม่มี กว่าจะจัดการอะไรต่ออะไรเสร็จ คงอีกหลายเดือนเลย สงสัยจะคันปาก(ยิกๆ)ไปอีกนาน

วันนี้เรามาทำปลาทอดกันดีกว่าครับ ตอนแรกไมได้ตั้งใจจะทำหรอกครับ ไม่ได้คิดเมนูนี้ในหัวเลย กะเอาไว้ว่าไปเดินตลาดแล้วเจออะไร ค่อยซื้อมาทำ เพราะตั้งใจว่าจะใส่บาตรตอนเช้าด้วย พอดีเดินไปแล้วไปจะเอ๋ เข้ากับปลาโอ ตัวบะเร่อ ตะแครง พลิก จับ ขย้ำ ขยำ แทบจะดูดเลยทีเดียว อิอิ เห็นแล้วว่าสดดี เลยคว้ามาซะเลย

ปกติ ต๊ะไม่เคยซื้อปลาโอมาทอดเลยครับ แต่พอมาทำดูแล้ว ใช้ได้เลยทีเดียว เนื้ออาจจะไม่ขาวจั๊วเหมือนปลาชนิดอื่นๆ แต่ถ้าปลาสดแล้ว นับว่าใช้ได้เลยครับ ลักษณะคล้ายๆปลาทูครับ แต่อาจจะไม่นิ่มเท่าปลาทู แต่เนื้อนี่เยอะจริงๆครับ ก้างไม่ค่อยมีเล็กๆเท่าไหร่เลย

พูดซะเยอะเชียววว แฮ่ๆๆ มาทำด้วยกันนะครับ แล้วพร้อมกับไปใส่บาตรรับบุญกันครับ สิ่งๆอะไรไม่ดีจะได้แคล้วคลาด มาเข้าครัวพร้อมต๊ะกันเลยครับ ... แล้วอย่าลืมคิดถึงต๊ะกันบ้างน๊าๆๆๆๆ ฮื่อๆๆ หากผมทำอะไรผิดพลาดพลั้งไปขอโทษ ณ ที่นี้ด้วยครับ

จากคุณ : ต๊ะกุ๊กไทย
เขียนเมื่อ : 4 มี.ค. 53 19:06:41

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com