Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 200 ... แกงเผ็ดอกเป็ดรมควัน vote  

เห็นเลขกระทู้ตัวเองถึง 200 แล้วเนี่ย มานั่งนึกๆนะคะ ว่าพี่ก้อยเริ่มโพสต์กระทู้ได้นานเท่าไหร่แล้ว สมัยก่อนทำงานประจำ ช่วงเวลาที่ relax จริงๆ ก็คงจะเป็นคืนวันอาทิตย์ เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ในห้องอาหารการกิน ก่อนจะมาเป็นก้นครัวในปัจจุบัน มักจะชอบพูดกันว่า วันอาทิตย์กลางคืนเป็นเวลาของพี่ก้อยค่ะ อาทิตย์คืนไหนไม่ได้โพสต์  วันจันทร์มักจะมีหลังไมค์มาถามสารทุกข์สุกดิบเสมอ ว่าหายไปไหน เป็นอะไรไปหรือปล่าว ดีใจจริงๆ ค่ะ

โพสต์ไปโพสต์มา ไปมีตติ้งบ้าง ... ทั้งมีตติ้งใหญ่ มีตติ้งเล็ก ทำให้ได้รู้จักคนหลายๆคน น้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ จนหลายคนกลายเป็นคนสนิทกัน ลืมไปแล้วว่าเราเจอกันจากโลกอินเตอร์เนต แถมบางคนซึ่งไม่เคยเจอหน้ากัน แต่ก็มีความรู้สึกดีๆให้กัน ... รู้สึกว่า I’m not alone

กระทู้ สบาย ... สบาย วันอยู่บ้าน ครบสองร้อยแล้ว ก็ยังคงความสบายๆอยู่นะคะ แอบออกตัว เพราะพี่ก้อยเองนานน้าน จะมีมีสูตรเป๊ะๆ มาบอกกันซะที เพราะก็ทำไปชิมไปนั่นเองค่ะ

พี่ก้อยก็ยังคงดำเนินการกำจัดของในตู้เย็นต่ไปนะคะ ก็คงอีกซักพักกว่าตู้เย็นจะโล่งสมใจ วันนี้เอาอกเป็ดรมควันกลับมาจากเขาใหญ่ค่ะ พี่ก้อยชอบกินเจ้านี่มาก เพราะเป็นคนชอบกินเป็ดอยู่แล้ว รสชาติของเนื้อเป็ดมันเข้มข้นดีค่ะ อกเป็ดรมควันตัวนี้ หลักๆที่ใช้ในร้านก็คือเอาไปใส่ในสลัดนั่นเอง

แต่วันนี้จะเอามาแกงเผ็ดนะคะ เอามาแกงแทนเป็ดย่าง ซึ่งออกมาอร่อยเลยทีเดียว เพราะรสชาติของอกเป็ดรมควันเนี่ย อร่อยอยู่ในตัวอยู่แล้วค่ะ มาเจอรสชาติของน้ำแกงเผ็ดที่มีรสเปรี้ยวหวานจากสัปปะรดกับมะเขือเทศ ยิ่งอร่อยไปกันใหญ่ค่ะ

ลองมาชิมกันนะคะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 17 มี.ค. 53 20:09:51

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com