Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเก็บรักษาเห็ดนางฟ้าที่กินไม่หมด ทำยังงัยค่ะ vote  

คือตอนนี้เราเริ่มหัดเพาะเห็ดนางฟ้ากินเอง ซื้อหัวเชื้อเค้ามาหน่ะค่ะ เรารดน้ำเฉย ๆ ตอนนี้เห็ดออกแล้ว แล้วออกค่อนข้างเยอะ เราอยากเก็บไว้กินนาน ๆ เพราะหัวเชื้อราคาแพงมากเลย ฮือ ๆ เราจะเก็บรักษาเห็ดยังงัยให้อยู่ได้นาน ๆ ค่ะ เราอยู่ต่างประเทศ เมืองที่อยู่เห็ดนางฟ้าสดขายแทบจะไม่มีเลย บางทีมีแต่แพงมาก พอดีเราไปเจอคนเพาะเชื้อขาย เลยลองดูหน่ะค่ะ พอมันออก แล้ว ไม่อยากทิ้งเลย เราเอาเห็ดใส่ถุงพลาสติก แล้วแช่ช่องฟิตเฉย ๆ ได้มั้ยค่ะ แล้วมันจะเก็บได้นานเท่าไหร่ เพื่อน ๆ มีเคล็ดลับอะไร รบกวนช่วยบอกด้วยนะค่ะ แต่ก่อนไม่เคยเห็นคุณค่าเลย เพราะบ้านเราถูกมาก มาเห็นค่าของมันเมื่อยามหาทานไม่ได้เนี่ยแหละ ตอนนี้แค่ต้นนึง ยังไม่อยากทิ้งเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

จากคุณ : swan river
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 53 10:47:17 A:202.89.185.139 X: TicketID:158404

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com