Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ครัวต่างแดน ... ส่งการบ้าน สลัดปูอัด และ น้ำสลัดงา ... >>> vote  

สวัสดีค่ะ มิตรรักก้นครัวเมืองไทย และต่างประเทศ
มิตรรักทักทาย หน้ากระทู้ และมิตรรัก แอบอ่าน แต่ไม่แสดงออก 555

วันนี้ ติ๋วมาด้วยเมนู healthy หน่อยค่ะ
ปกติ ติ๋วน่ะ เป็นคนไม่ค่อยชอบกิน ผัก และผลไม้ค่ะ

ที่ติ๋วไม่กินผัก มีที่มาค่ะ

สมัยเด็ก ๆ พี่ชายติ๋ว คนโต  เป็นโรคหืด หอบ ค่ะ
หมอบอกกับแม่ ว่า พยายามให้เด็ก กินเนื้อ นม ไข่
แม่ซึ่งในสมัยนั้น ยากจน ข้นแค้น อยู่ในป่า ในดง
เพราะพ่อของติ๋ว ทำงานกับฝรั่ง ซึ่งทำถนนค่ะ

แม่ติ๋วก็เลยฝังใจ ว่าอาหารที่ดี ต้องเป็น เนื้อ นม ไข่ เท่านั้น
ก็เลยเลี้ยงลูก ด้วยอาหารอย่างว่ามาเรื่อย

สมัยที่ติ๋วเกิด แม่ก็มาอยู่ในเมือง
และเริ่มพอจะลืมตาอ้าปาก ได้บ้างแล้ว
ก็เลี้ยงติ๋ว ด้วย เนื้อ นม ไข่ มาเรื่อย
จนติ๋ว กินผัก ไม่เป็นเลยค่ะ

ที่บ้าน ไปโรงเรียน ใคร ๆ เค้ากินอาหารที่โรงเรียน
แต่...ที่บ้าน ติ๋ว แม่จะไปส่งปิ่นโตเองค่ะ
อาหารที่แม่ ไปส่ง ไม่ใช่แม่ทำเองนะคะ
แม่ซื้อค่ะ  ตั้งแต่ ก๋วยเตี๋ยว ข้าวหมูแดง บะหมี่หมูแดง ฯลฯ
วนเวียน กันไปอย่างนี้

มิน่าแปลก ที่ติ๋วจะเป็นชมรม คนรักเส้น 555

เมนูวันนี้ เกิดจากพี่ก้อย มาโพสต์ สลัดปูอัดค่ะ
ติ๋วมีปูอัด ล้านปี ในช่องฟรีซ
ปกติ จะเก็บไว้ทำ ซูชิ กินค่ะ
แต่พอเห็นเมนูนี้ ง่ายและน่ากิน ก็เลยทำ

พี่ก้อย เค้ามีน้ำสลัดงา จากฟูจิ
ติ๋วอยู่ฟินแลนด์ น้ำสลัดแบบนี้ หาซื้อไม่ได้

แต่...ไม่มีปัญหาค่ะ  เราทำเองได้ 555
น้ำสลัดงา ค่ะ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2009/05/D7846524/D7846524.html

จากคุณ : หมู (ตัว) อ้วน
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 53 23:38:33

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com