Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตาอบในบ้านฝรั่งครับ  

คือผมเพิ่งลองหัดทำขนมอบน่ะครับ ทีนี้ตามสูตรต่างๆ ที่ผมได้มา (ส่วนมากเป็นของพี่ๆ เพื่อนๆ ในห้องก้นครัวนี่แหละครับ) บอกอุณหภูมิกับเวลาน่ะครับ แต่พอดีบ้านที่อยู่ในต่างประเทศน่ะครับ เตาอบมันมีแบบไฟบน ไฟล่าง แล้วก็มี Fan force ปกติพี่ๆ ฝรั่งของผมเค้าเอามาอบหมูอบแกะหรือลาซานย่ากัน พอผมถามเรื่องอบขนมเค้าก็อึ่งกันไป เพราะเค้าไม่เคยทำขนมกัน ทีนี้ผมใช้ไม่เป็นน่ะครับ ตัวอย่างเช่น คุ้กกี้ถ้าในสูตรบอกไว้แค่ว่า 150องศา 15 นาที คือถ้าเป็น Fan Force จะกี่นาทีครับ แล้วให้เปิดทั้งไฟบนไฟล่าง หรือเฉพาะไฟล่าง (หากปิด Fan force ได้ แต่ตอนนี้หาปุ่มปิดยังไม่เจอครับ) ถ้าอบคุ้้กกี้ เราอบครั้งละ 2 ถาดในเตาอบที่ว่า จะต้องใช้เวลาเปลี่ยนไปยังไงครับ หรือเค้าไม่ทำกัน เตามันก็ไม่ได้ใหญ่มากครับ ดูจากกระจกหน้าเตา น่าจะขนาด 50X50X50 ซม.
  อีกคำถามนะครับ ผมเห็นฝาอบที่ใช้อินฟาเรด+พัดลมที่เค้าขายกัน อันนี้เอามาอบคุกกี้หรือเค้กได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : mrpalm_th
เขียนเมื่อ : 25 มี.ค. 53 13:12:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com