Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเก็กฮวยมีรสเปรี้ยว  

เพิ่งลองต้มเก๊กฮวยกินครับ พี่สาวซื้อมาฝากเป็นดอกแบบแห้ง ราคาอยู่ที่ กก.ละ 380 บาท ก็ลองต้มทานดู วิธีการ คือ น้ำเดือดก็ใส่เก็กฮวยไป ต้มต่ออีก3-5นาที ก็ดับไฟ ใส่น้ำตาลทรายแดง พอลองชิมดูก็มีรสออกเปรี้ยวๆ(คล้ายน้้ำมะนาว) ทั้งที่เพิ่งต้มร้อนๆ เลย ก็เลยสงสัยว่ามันมีเสียด้วยหรือเปล่า หรือว่าดอกมันถูกความชื้นเลยเปรี้ยว ลองเปรียบเทียบกับดอกเก็กฮวยที่เคยต้มแล้วไม่เปรี้ยว ก็มีความแตกต่างกันคับ คือสีของดอกที่เปรี้ยวจะมีสีน้ำตาลเข้มกว่า และมีกลิ่นคล้่ายๆ ยา เลยครับ
ใครมีความรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ เพราะซื้อมาเยอะ ถ้าต้องทิ้งก็น่าเสียดาย ขอบคุณครับ

จากคุณ : เด็กใหม่
เขียนเมื่อ : 25 มี.ค. 53 16:33:52 A:61.91.203.170 X: TicketID:260559

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com