Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ครัวบ้านพิม 2553] ................... ช่วงนี้ลูกตาลสุกเยอะ .. มาหัดยีลูกตาล .. เพื่อเก็บไว้ทำขนมตาล ขนมไข่ปลา... กันค่ะ  

ผีเสื้อ
.
.
เนื่องจากว่ากระทู้ที่แล้วเดี้ยงซะงั้น ... เลยขอโพสต์กระทู้ใหม่นะคะ เผื่อใครอยาก save เก็บเอาไว้ดู ^^

.
.

ถ้าถามว่าขนมไทยอะไรบ้างที่เป็นขนมที่พิมชอบมากๆ  หนึ่งในนั้นก็คงจะมีชื่อของขนมตาลอยู่ด้วยแน่นอนค่ะ ... เหตุผลเหรอค่ะ ก็ไม่มีอะไรมากไปกว่า เพราะมันอร่อย  แถมยังทั้งหอม ทั้งหวาน นุ่มนวล ... อีกด้วยค่ะ

จริงๆ แล้ว ... จะว่าไป ....พิมไม่ได้กิน และไม่ได้ทำขนมตาลมานานมากแล้วค่ะ น่าจะประมาณปีนึงเห็นจะได้  ... เหตุผลเพราะว่าระยะหลังๆ อยู่ดีๆ  พิมก็เกิดอาการแพ้ลูกตาลซะงั้นค่ะ  ไม่ใช่ว่าแพ้แบบที่กินขนมตาลไม่ได้นะคะ   แต่แพ้เนื้อตาลตอนที่ยังไม่สุก .... ตอนที่กำลัง "ยีลูกตาล" อยู่อ่ะค่ะ
.
.
.
เมื่อพูดถึง "ยีลูกตาล"  หลายคนอาจจะงงๆ ว่าพิมหมายถึงอะไร ... คืองี้อ่ะค่ะ ปกติพิมเนี่ยชอบกินขนมตาลมาก แต่ใช่ว่าขนมตาลทุกเจ้าที่เค้าขาย พิมจะกินได้นะคะ  .... พิมก็เลือกกินอยู่ค่ะ ต้องเป็นขนมตาลที่นุ่ม หอม เนื้อฟู ไม่กระด้าง และก็ไม่แข็ง ..... ซึ่งคุณสมบัติของขนมตาลเหล่านี้เนี่ย  ค่อนข้างหายากในขนมตาลที่ขายกันทั่วๆ ไปในสมัยนี้ค่ะ  ดังนั้นแล้วพิมก็เลยเลือกที่จะทำขนมตาลกินเอง ดีกว่าไปซื้อเค้าให้เสียอารมณ์  (ไม่ได้หมายความว่าตัวพิมเองเก่งกล้าอะไรมากมาย  แต่คิดว่าทำเอง ก็น่าจะถูกใจตัวเองมากกว่า)

แล้วพอคิดจะทำขนมตาลกินเอง  ก็ต้องไม่ลืม "เนื้อลูกตาล" ใช่ ไหมค่ะ ... ทีนี้เนี่ย  เนื้อลูกตาลที่เค้าขายกันทั่วไป ก็จะมีทั้งแบบถุง (ซึ่งหลายเจ้าแอบผสมเนื้อมะละกอบด-คนทำขายเค้าบอกเอง) ที่หาซื้อได้ตามตลาดสด ถุงละ 20-30 ก็ว่ากันไป  และแบบตาลแท้ที่ใส่ขวดตามห้างอ่ะค่ะ

ทีนี้พิมหาซื้อแบบตาลแท้ใส่ขวดไม่ได้  (จริงๆ ก็ไม่ค่อยอยากได้แบบขวด ถ้ามีแบบสดให้ใช้อ่ะนะคะ)) ...  ก็เลยซื้อตาลสุกแบบทั้งลูกมายีเอาเนื้อตาลเองอ่ะค่ะ  ซึ่งวิธีการแบบนี้เรียกว่า "ยีลูกตาล" .... ซึ่งหลังจากยีเสร็จ + เกรอะเสร็จ  เราก็จะได้เนื้อตาลแท้ๆ  แบบที่เค้าใส่ขวดขายตามห้างเลยอ่ะค่ะ

จากคุณ : @ - ENYA - @
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 53 21:19:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com