Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 204 ... น้ำพริกปลาป่นแบบพี่น้อย  

กลับมากรุงเทพอาทิตย์นี้ พี่ก้อยไม่ได้ทำกับข้าวให้คุณพ่อทานเลยค่ะ เพราะว่าปวดหัวเอามากๆ มาตั้งแต่คืนวันจันทร์ พอวันอังคารดีขึ้นนิดหน่อยก็เลยไม่ได้ไปหาหมอ ตกกลางคืนก็ปวดหัวขึ้นมาอีกค่ะ มันปวดเหมือนมีอะไรมาบีบสมองเอาไว้ หัวเต้นตุ่บๆๆ นอนยังไงก็ไม่หลับค่ะ รู้สึกตัวเลยว่าตัวเองครางออกมาตลอดเกือบทั้งคืน วันนี้ทนไม่ไหวก็เลยต้องขอให้คุณพ่อพาไปหาหมอ ... ไอ้ไมเกรนเนี่ยมันร้ายจริงๆค่ะ สุดท้ายพี่ก้อยโดนฉีดยาไปหนึ่งเข็ม ถึงจะทุเลาปวดไปได้

พอกลับจากโรงพยาบาลมาก็นอนยาวไปจนถึงเกือบสี่โมงเย็นเลยค่ะ ตื่นขึ้นมา ... ค่อยยังชั่วขึ้นหน่อย ที่ปวดหัวแรงๆ หายไปแล้วค่ะ ลุกขึ้นมาทำอะไรเล่นดีกว่า มันจะได้สดชื่นขึ้น ก็เลยทำน้ำพริกปลาป่นเก็บไว้ให้คุณพ่อทานกับผักค่ะ

เวลาอยู่เขาใหญ่พี่ก้อยชอบหุงข้าวกล้องกินเอง ส่วนกับข้าวบางทีก็ไปขอๆ เค้าเอาแถวๆ ในครัวค่ะ น้ำพริกที่ได้กินบ่อยๆฝีมือพี่น้อยก็คือน้ำพริกปลาบ่น อร่อยมากๆ ชอบเอามากินกับผักสดพวกแตงกวา มะเขือ ถามพี่น้อยว่าทำยังไง จะลองเอาไปทำให้คุณพ่อกินบ้าง พี่น้อยก็บอกว่า ... ทำง่ายมากเลยคุณก้อย ... ทำแบบนี้ค่ะ

มาลองดูกันค่ะ น้ำพริกปลาป่นแบบง่ายๆ ของพี่น้อยทำยังไง

จากคุณ : Jekyll and Hyde
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 53 21:06:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com