Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ครัวบ้านพิม 2553] ................... กิน "กุ้งผัดพริกเกลือ" กันไหมค่ะ  

ผีเสื้อ ......... ก็เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาค่ะ ก่อนแม่พิมจะกลับจากที่บ้านสวนเมืองจันฯ เข้ามากรุงเทพฯ  
แม่พิมเค้าก็แวะไปทำธุระที่ตลาดนัดชาวบ้านๆ ริมทะเลแถวนั้น (บ.ช้างข้าม-จันทบุรี)
แล้วปรากฎว่าแม่เค้าเจอแม่ค้าเอากุ้งตัวใหญ่ๆ ราว 20 ตัวโล (เค้าว่าแชบ๊วย) ยังดึ๋งดั๋งๆ มาขาย  
แม่เค้าก็เลยรีบโทรหาพิมค่ะ แล้วก็ถามพิมว่าเอาไหม พร้อมบรรยายสรรพคุณเสร็จสรรพโดยไม่ต้องถาม  >_<"
... ว่ากุ้งน่ากินมากๆ สดมากๆ จะซื้อไปฝาก (แต่เก็บเงินปลายทางนะ ฮ่ะๆ) เอาไหมๆ  

...... ซึ่งตอนแรกพิมก็ว่าจะไม่เอาหรอกค่ะ เพราะว่าอาทิตย์ก่อนก็กินแต่กุ้งๆ  จนเบื่อกุ้งแล้ว อยากกินปลาบ้าง  
แต่แม่พิมเค้าก็คะยั้นคอยอค่ะว่ามันสดจริง ๆ นะ สดมากๆ  (ประมาณว่าอยากจะให้เราซื้ออ่ะ) แถมราคาไม่แพงเลย
พิมกลัวแม่จะน้อยใจว่าอุตส่าห์โทรมาบอกแล้วก็ไม่ซื้อ ...... ก็เลยตัดสินใจบอกแม่ไปว่า  
เอาก็เอามา... ก็ได้แม่ ... (แง่มๆ)

แล้วพอเช้าวันเสาร์ .... กุ้งก็มาถึงมือพิมพร้อมกับแม่ค่ะ มาถึงแบบว่าตัวยังสดใสมากๆ  
น่ากินสุดๆ ....  พิมลองนับๆ ดูมี 20 ตัวค่ะ  (1.2 กิโล)

..... ก็จัดการแบ่งไปย่างเตาถ่านกินตอนร้อนๆ กับน้ำจิ้มแซ่บ ๆ ซะ  8  (ขอบอกว่า ... เนื้อหวานมากๆๆๆๆ)
.....  ทำข้าวผัดน้ำพริกเผากุ้งไปซะ 3  เหลืออีก 9 ตัวก็กะว่าจะเก็บไว้ทำกุ้งผัดพริกเกลือทั้งหมดแหละค่ะ  
แต่ตอนดึก ๆ คืนวันเสาร์ พิมกับคุณฝาละมีสุดที่รักดั๊นนนนหิวซะงั้น ไม่รู้จะทำอะไรกินดี  
ค้นไปค้นมาก็เจอกุ้งที่เก็บเอาไว้  ก็เลยขโมยกุ้งของตัวเองไปทำต้มยำซะ 4 ตัว ^^
เลยเหลือกุ้งสำหรับเอามาทำผัดพริกเกลือ แค่ 5 ตัวแบบในภาพนี่แหละค่ะ

ว่าแล้ว ... ก่อนจะไปดูส่วนผสมและวิธีทำ  ก็มาดูหน้าตากุ้งผัดพริกเกลือบ้านพิมกันซะหน่อยค่ะ ...
นี่ค่ะ หน้าตาอย่างนี้เลย  

ป.ล. ภาพถ่าย set นี้ ออกจะไม่ค่อยได้เรื่อง เพราะกล้องพิมเริ่มหง่อมสุดๆ แล้วค่ะ โปรดให้อภัย >_<"

จากคุณ : @ - ENYA - @
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 53 13:36:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com