Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~~.......... เมื่อ Koamania ชวนกันมากิน...... อาหารเช้าซุปเปอร์ไข่กับ........ "ไข่เจียวเต้าหู้ไข่"..........~~~~  

สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆชาวก้นครัวทุกท่าน....

วันนี้ขอมาโชว์อาหารที่ต้องอาศัยฝีมืออย่างมากซะหน่อยนะคะ...
แหะๆ... ไข่เจียวอ่ะค่ะ... 5555
อ๊ะๆ อย่าดูถูกไปเชียวค่ะ....
ขึ้นต้นว่าไข่เจียว... เหมือนจะทำง่ายใช่มั้ยคะ...
แต่ว่าไข่เจียวที่อร่อยเนี่ย ทำไม่ง่ายเลยค่ะ...
หลายคนก็คงจะมีสูตร มีเคล็ดลับของตัวเองกันล่ะนะคะ...
เคล็ดลับการเจียวไข่ของKoamania มีแค่ 3 ข้อค่ะ...
1. ไข่ใหม่ 2. ไฟแรง 3.น้ำมันเยอะและร้อน

วันนี้จะขอมาทำอาหารเช้าง่ายๆค่ะ...

เรื่องของเรื่องคือ เจ้าไข่เจียวเต้าหู้ไข่ เนี่ย...
ได้กินครั้งแรกเมื่อสิบกว่าปีมาแล้วค่ะ...
เป็นฝีมือของคุณอาตอนไปนอนค้างที่บ้านอา...
มีพี่น้องเด็กๆรุ่นๆเดียวกัน 4-5 คนไปด้วย...
เมนูสำหรับเด็กๆก็เห็นจะไม่พ้นเมนูไข่ไปได้...
คุณอาทำไข่เจียว โดยใส่เต้าหู้ไข่หั่นเป็นท่อนๆสั้นๆลงไปด้วยค่ะ...
เพราะเด็กๆที่บ้าน ชอบทั้งไข่ แล้วก็ชอบทั้งเต้าหู้ไข่ค่ะ
เป็นอาหารมื้อที่จำขึ้นใจมาถึงวันนี้...

วันนี้ ขอมาเจียวไข่ใส่เต้าหู้ไข่บ้าง....
ขอบอกล่วงหน้าว่าแอบเกิดข้อผิดพลาดด้วยค่ะ...555
ยังไม่บอกล่ะกัน เอาไว้ไปชมไปชิมด้วยกันเลยดีกว่าค่ะ...^ ^

จากคุณ : Koamania
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 53 20:50:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com