Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

::::มาปอกมะพร้าวและคั้นกะทิกันเถอะครับ:::::  

เพื่อนในก้นครัวคงทำอาหารและขนมทานกันก็มีบางเมนูต้องใช้กะทิกันไช่ไหมครับ วันนี้มาสอนปอกมะพร้าวและคั้นกะทิเอง น่าสนุกดีครับ
เมื่อตอนผมเด็กๆอยากกินมะพร้าวอ่อน ก็ไปสอยที่ต้นมา
แล้วก็เอามีดอีโต้  มาเฉาะมะพร้าวเอง กว่าจะได้ทานก็นานเหมือนกัน
ก็เคยเห็นผู้ใหญ่เขาทำ ก็จำๆมาลองทำดูเองครับ
ถ้ามีเวลาทำคั้นกะทิเองทำขนมออกมา อร่อยดีครับมันสดดี
ถ้ามีเวลาผมปอกมะพร้าวเองคั้นกะทิเองครับ
แต่บางคนอาจจะไม่สะดวกก็ซื้อกะทิสำเร็จมาก็ได้ครับ
นำมาให้ดูเฉยๆครับ
มะพร้าวลูกที่เอามาคั้นกะทิเป็นต้นในบ้านครับมี สองต้น
สมัยเด็กๆหลังบ้านมีมะพร้าวเกือบ 20 ต้นเลยครับ
ขายลูกมะพร้าวทีละเป็นคันรถกระบะเลยครับ
ตอนหลังตัดทิ้งไปเกือบหมดแล้วครับ เพราะต้นแก่แล้วกลัวหักมาทับบ้าน
พูดถึงมะพร้าวนึกถึงคุณยายครับ เวลาแกทำขนม
พอดีคุณยายเสียไปเกือบ 10ปีแล้วครับ

จากคุณ : GreenMelon
เขียนเมื่อ : 3 เม.ย. 53 19:12:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com