Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลยุทธ์ Buffet ของ AKA ที่เอาเปรียบผู้บริโภค  

เมื่อวานมีโอกาสไปทานอาหารเย็นที่ central พระรามสาม เลือก AKA เพราะเป็นลูกค้ากันมานาน ตั้งแต่สมัยยังไม่มี Buffet ติดใจในรสชาติและคุณภาพอาหาร

เห็นว่ามี Buffet ที่มีอาหารหลากหลาย เลยเลือกที่จะเดินเข้าไปอุดหนุน

ใครที่เคยไปทานจะรู้กฎกติกา กันดีว่า มีเวลา หนึ่งชั่วโมงครึ่ง ในการทาน เราก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะในหัวไม่ได้คิดว่าจะมาถล่มร้านเค้าเอาให้คุ้ม

อย่างที่บอกไป คือ "ต้องการความหลากหลาย" เพราะถ้าเราสั่ง A la catre มันจะมาเป็นจานใหญ่ ทานได้แค่ 2 อย่างก็อิ่มจนท้องจะแตกแล้ว

แต่เหตุการณ์ที่ AKA เมื่อวาน เรารู้สึกว่าเค้าเอาเปรียบเราเกินไป เราเจออะไรมาบ้างขอสรุปเหตุการณ์ตามลำดับเวลาดังนี้นะคะ

17:30  ได้โต๊ะแล้วค่ะ เดินมานั่ง พนักงานเอาเมนูมาให้ เราก็สั่งอาหาร

17:32 ใบเสร็จมาตั้งที่โต๊ะ ระบุเวลาทานอาหาร เริ่ม 17:31 และต้องสิ้นสุดเวลา 19:01

17:33  พนักงานเอาเตามาวางให้ พร้อมอุปกรณ์ และชาเขียวรีฟิล

17:40  พนักงานเอาอาหารมาเสิร์ฟ เป็น เนื้อออสเตรเลีย 2 ที่ (มีเนื้อแล่บางบางมาอยู่ 6 ชิ้น), เนื้อติดมัน 1 ที่ (มีเนื้อแล่บางบางอยู่ 3 ชิ้น), ปลาหมึก 1 ที่ (มีปลาหมึกกล้วยขนาดกลางค่อนไปทางเล็ก 1 ตัว), ปลาแซลมอน 1 ที่ (มีแซลมอน 4 ชิ้น size เท่าซูชิพอดีคำ)

17:45 สั่งข้าวเพิ่ม 2 ถ้วย, ตาม กุ้งม้าลาย ที่สั่งไปแต่ยังไม่ได้ และ ขอเติม ชาเขียวรีฟิล

17:50 ข้าวมาเสิร์ฟ แต่กุ้งม้าลายยังไม่มา และ ชาเขียว ก็ยังไม่ถูก รีฟิล

17:55 อาหารบนโต๊ะหมด เลยสั่งเพิ่ม, ตาม กุ้งม้าลาย ที่ยังไม่มา และร้องขอชาเขียวอีกครั้ง

17:57 เดินไปเติมชาเขียวเองที่เราเข็น...พนักงานได้แต่ยืนมอง

18:00 พนักงานเดินมาที่โต๊ะ ขอเก็บเตา เลยบอกว่ารออาหารอยู่

18:10 พนักงานมาเสิร์ฟอาหาร เป็น เนื้อออสเตรเลีย 2 ที่ (มีเนื้อแล่บางบางมาอยู่ 6 ชิ้น), เนื้อติดมัน 1 ที่ (มีเนื้อแล่บางบางอยู่ 3 ชิ้น), ปลาหมึก 1 ที่ (มีปลาหมึกกล้วยขนาดกลางค่อนไปทางเล็ก 1 ตัว), ปลาแซลมอน 1 ที่ (มีแซลมอน 4 ชิ้น size เท่าซูชิพอดีคำ) และ ในที่สุดก็ได้ กุ้งม้าลาย 2 ที่ (มีกุ้ง 8 ตัว ขนาดเล็กเท่ากุ้งแชบ๊วย) หลังจากมีประสบการณ์ในการรออาหารที่นานมาก เลยสั่งเพิ่มอีกเป็นชุดสุดท้ายซึ่งประกอบด้วย เนื้อออสเตรเลีย 2 ที่ , เนื้อติดมัน 1 ที่ และกุ้งม้าลาย 1 ที่

18:30 อาหารหมดอีกครั้ง พนักงานเดินมาขอเก็บโต๊ะเป็นรอบที่สอง เลยบอกไปว่ารออาหารอยู่

18:40 พนักงานเดินมาขอเก็บโต๊ะเป็นรอบที่สาม เลยบอกไปว่ารออาหารอยู่ และ ขอให้ช่วยตามอาหารให้หน่อย....พนักงานรับคำเสร็จ หันไปรับ order โต๊ะที่มาใหม่ ที่อยู่ใกล้กัน 2 โต๊ะ

18:45 อาหารมาเสิร์ฟ แต่ เสิร์ฟ โต๊ะข้างข้างที่เพิ่งมานะ

18:46 เหลือเวลาอีก 15 นาที จะกินทันมั้ยนี่ตู ?????? เลยเดินไปตามอาหารที่ counter ข้างหน้าเลย

เรา:  น้องคะ โต๊ะ 23 รออาหารมาเกือบ 40 นาที แล้วค่ะ ยังไม่ได้เลย
พนงคนที่ 1: อะไรนะคะ
เรา: รออาหารมาจะ 40 นาทีแล้วยังไม่ได้ค่ะ
พนงคนที่ 1: สั่งอะไรไปค่ะ
เรา: เป็น Buffet หน่ะค่ะ
พนง คนที่1: ใครก็ได้รับเรื่องที ไม่ว่าง.........
พนง. คนที่ 2: อะไรค่ะพี่
เรา: (คิดในใจ นี่ตูต้อง rerun อีกกี่รอบฟะเนี่ย) ...น้องค่ะเก็บเงินเลยโต๊ะ 23
แต่พี่ขอไม่จ่าย rate buffet นะคะ พี่ขอจ่ายเป็น a la carte (คนที่รอคิวด้านหน้า เริ่มมอง)
พนง คนที่ 2: คงไม่ได้นะคะ เพราะ เรา คิดเป็น Buffet ไปแล้ว (คนแถวนั้นเริ่มมองมากขึ้น)
เรา: (ของขึ้น...แล้ว) น้องค่ะ ถ้า AKA จะทำ buffet แบบนี้พี่ว่ามันเอาเปรียบเกินไปนะคะ สั่งชุดนึงก็รอครึ่งชั่วโมง แล้วมาจำกัดเวลาครึ่งชั่วโมงแบบนี้ พี่สั่ง a la carte ดีกว่ามั้ยคะน้อง
พนง คนที่ 2: (เลิ่กลั่ก...ตามใครก็ไม่รู้มาคุยด้วย)
พนง คนที่ 3: (หลังจากรับฟังข้อมูลแล้ว ก็เดินมาหาเรา) เดี๋ยวรีบตามอาหารให้ค่ะพี่
เรา: น้องค่ะ ใบเสร็จมันระบุไว้ว่า เวลาหมด 19:01 แล้วตอนนี้พี่เหลือเวลาอีก สิบกว่านาที น้องคิดว่าพี่จะทานกันทันมั้ยคะ แล้วถ้าพี่นั่งเกินน้องก็คิดค่าปรับพี่อีก หรือ น้องจะให้พี่กินกันแบบดิบดิบล่ะคะ พี่ขอจ่ายเป็น a la carte ค่ะ แล้วก็ check บิลเลย

พนง คนที่ 3: เดี๋ยวขอเช็คก่อนนะคะ ว่าทานอะไรไปบ้าง เชิญทางนี้คะ
เรา: (เดินตามมาที่ counter ตรงกลาง เพื่อเช็คว่าทานอะไรไปบ้าง)
พนง คนที่ 3: (เห็น list อาหารแล้วก็นิ่งไป)....พี่คะ เราเปลี่ยนเป็นแบบ a la carte ไม่ได้ค่ะ
เรา: ทำไมละคะ ???
พนง คนที่ 3: มันไม่ได้ค่ะ..เอายังงี้ละกันค่ะ เราจะต่อเวลาให้พี่อีกครึ่งชั่วโมงนะคะ นะคะพี่ หนูต้องขอโทษด้วย เพราะวันนี้แขกเยอะมากมาก
เรา: (คิดในใจ เอาไงดีวะเนี่ย หันไปมองคนที่ไปด้วย ...ก็ยังไม่อิ่ม...รู้งี้ตูสั่ง a la carte ดีกว่า....เสียดายเงิน) โอเค..คะน้อง
พนง คนที่ 3: เดี๋ยวไปตามอาหารให้นะคะ

18:55 กลับมาที่โต๊ะ แจ้งข่าวให้คนที่ไปด้วยทราบ

19:00 พนักงานเดินมาขอ check bill ก่อน ก็จ่ายตังค์ไป

19:05 พนักงาน ยกอาหาร มาเยอะมาก แต่เป็นหมูติดมันล้วนล้วน 8 ที่

เรา: น้องค่ะพี่ไม่ได้สั่งนะคะ
พนง คนที่4: พี่สั่งนี่คะ หมูติดมัน 8 ที่
เรา: น้องคะพี่สั่ง เนื้อออสเตรเลีย 2 ที่ , เนื้อติดมัน 1 ที่ และกุ้งม้าลาย 1 ที่
พนง คนที่4: พี่เอาไปทานก่อนได้มั้ยคะ
เรา:พี่จะทานอาหารที่พี่สั่งเท่านั้นค่ะ
พนง คนที่4: (เดินเอาถาดไปเก็บ)

19:10 อาหารที่สั่งมาเสิร์ฟ

19: 25 รีบปิ้ง รีบกิน รีบออก เพราะพนักงานทุกคนมองมาที่เรา !!!!

จากเหตุการณ์ทั้งหมด ทำให้รู้สึกไม่ประทับใจเลย แลสาบานว่า ชาตินี้จะไม่กลับไปกินอาหารที่ร้านนี้ อีกแล้ว ไม่ว่าจะเป็นสาขาไหน........

จากคุณ : Moo Yis
เขียนเมื่อ : 5 เม.ย. 53 12:12:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com