Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++++++++ หัวปลา Salmon ต้มใบมะขามอ่อน++++++++++++++!!!!!!!!!!!!!!!  

คุณแม่ชอบทานหัวปลาค่ะ  เวลาทำอาหาร  ใช้ปลาทั้งตัว   คุณแม่จะเหมาหัวปลาคนเดียว

ก็ดีค่ะ  ยุติธรรมดี  แม่กินส่วนหัว  ลูกๆกินส่วนลำตัว  555

เมนูนี้ไร้ไขมันนะคะ  ต้มแบบอีสาน  ใส่ปลาร้าหอมๆ  และได้รสเปรี้ยวจากใบมะขามอ่อน

แกงหรือต้ม  ถ้าได้รสเปรี้ยวจากใบมะขามแล้ว  มะขามเปียกก็จะไม่ใส่เลยค่ะ

อาหารอีสานในสไตล์ที่ปู้ทำ   คือเป็นอาหารที่ทำแบบที่เราคุ้นเคยกันนะคะ   อาหารอีสานในแต่ละจังหวัดอาจมีวิธีทำและส่วนผสมแตกต่างกันออกไป   ไม่เหมือนกันหรอกค่ะ    แต่ละท้องถิ่นก็จะมีเอกลักษณ์ของตัวเอง    ส่วนผสมก็หาได้ง่ายหรือมีเฉพาะในท้องถิ่นนั้นๆ

โดยมากแล้ว  จังหวัดในโซนเดียวกันก็จะทำอาหารคล้ายๆกัน  เช่น  ในเขตที่ปู้อยู่คืออีสานใต้

คนอีสานไม่ชอบรสเปรี้ยวนะคะ   อาหารหลายๆชนิดเราก็ไม่ใส่รสเปรี้ยวเหมือนอย่างคนภาคกลาง

ผักที่นิยมใส่เพื่อให้รสเปรี้ยว  ก็จะมี   ใบมะขามอ่อน  ใบโมง(ชะมวง)  ผักติ้ว (แกงใส่ปลาและใส่ไข่มดแดง)  ลูกมะกอกป่า  ฯลฯ  อาจจะมีอีกหลายชนิด  แต่ที่นิยมแพร่หลายก็จะมีเท่านี้แหละค่ะ

ด้วยจังหวัดที่เราอยู่ มีปลาน้ำจืดมากมาย   จากแหล่งแม่น้ำมูล  แม่น้ำโขงและแม่น้ำชี   จึงมีปลาสดๆให้กินตลอดทั้งปี  

แต่วันนี้ขอฮิโซ   ใช้หัวปลาแซมมอล  มาทำนะคะ

พูดถึงปลาชนิดนี้  จะมีติดบ้านตลอดค่ะ  เนื้อปลาเอาไว้ทำสเต็ก  หัวปลาเอาไว้ต้มซีอิ๊ว   แต่หลังๆมานี้ได้พัฒนาเอามาทำอาหารอีสานได้อร่อยหลายเมนู  เมื่อก่อนไม่เคยเอามาทำเลย  แต่ตอนที่คุณแม่ไปเยี่ยมพี่สาวที่อเมริกา  กินอาหารฝรั่งจนเอียน  คุณแม่เลยจับปลาแซมมอลมาทำอุ (อุปลาแซมมอล  > เนื้อปลา เคล้ากับเครื่องแกง  หอม กระเทียม พริดสด ตะไคร้ ที่โขลกรวมกัน   แล้วรวนกับน้ำปลาร้า ใส่ใบแมงลัก)   อร่อยมากๆเลยค่ะ  กลิ่นปลาร้าหอมตลบอบอวลไปทั้งหอพักนักศึกษา  555

มาดูกันนะคะ   เผื่อใครที่สนใจอยากจะทำบ้าง :)

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 53 06:02:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com