Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนกูรูขนมปัง : นวดแป้งขนมปังเป็นครั้งแรก และ พบปัญหานี้ค่ะ  

ปกติฝึกทำเค้กจากสูตรห้องก้นครัวบ่อยๆ แต่อยากลองทำขนมปังดูบ้าง เลยลองหัดทำครั้งแรกในวันนี้ค่ะ....

ขั้นตอนก็ทยอยใส่ส่วนผสมของแห้ง + ของเหลว + เนย นวดตามสูตร แต่นวดอยู่นานประมาณ 20-25 นาทีแป้งก็ยังหนืดๆติดมือ ไม่รวมกันเป็นก้อนเลย...พอยกแป้งมาแผ่ดูก็เป็นแผ่นแต่แป๊ปเดียวก็ขาด...อย่างนี้ควรแก้ไขอย่างไรดีคะ (อ้อ...ตอนนวดๆในห้องแอร์ ไม่รู้เกี่ยวกับสาเหตุนี้หรือเปล่า)

พอนวดเสร็จก็เอาไว้ที่อุณหภูมิข้างนอก 1 ช.ม. แป้งขึ้นฟูดี ว่าแล้วก็นำมาต่อยไล่ลม (ขั้นตอนนี้แป้งแฟ่ปอีกรอบ) จากนั้นใส่พิมพ์รออีก 40 นาทีให้ขึ้น แล้วนำเข้าเตาอบจนสุก...ผลคือ...

เนื้อขนมปังที่ออกมาฟูดีมีเส้นใย แต่เนื้อขนมปังไม่เหนียวเกาะตัว อย่างที่เคยซื้อทานเลยค่ะ....ร่วนๆยังไงไม่รู้

เลยอยากจะขอรบกวนกูรูช่วยชี้แนะด้วยค่ะว่าจะแก้ไขอย่างไรดี..จะได้ไปปรับปรุง

ขอบคุณค่ะ

ปล. นมที่ใส่เป็นนมกล่องวัวแดงอุณหภูมิห้อง ไม่ใช่นมอุ่น หากใช้นมอุ่นจะทำให้ขนมปังฟูเร็วขึ้นไม๊คะ

จากคุณ : มือใหม่
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 53 20:39:45 A:114.128.18.213 X: TicketID:086558

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com