Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^^^^^มาสมัครเป็นแม้บ้านก้นครัวด้วยคนจ้า......มีเมนูกุ้งอบวุ้นเส้นหมูสามชั้นทอดมายื่นใบสมัครจ้า^^^^^^  

สวัสดีเพื่อน ๆ ก้นครัวทุกท่านนะคะ
มาแนะนำตัวค่ะ หลังจากซุ่มอ่านรีวิว + เคล็ดลับของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มานาน
ไม่มีโอกาสได้แนะนำตัวสักที วันนี้ได้เวลาเปิดตัววววว กันซะทีนะค๊า ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยอีกคนนะคะ มีอะไรยังไงก็แนะนำกันได้จ้า

นำเมนูมาเสนอด้วยสูตร "ไม่บันยะบันยัง" ตามใจฉัน
เคล็ดลับคือ ใส่ทุกอย่างตามความรู้สึก เลยไม่รู้จะบอกเพื่อน ๆ ยังไงดีซิเนี่ย ^-^
เอาเป็นว่าลองไปดูเมนูที่นำมาฝากกันเลยดีกว่านะค๊า

เริ่มจากพระเอกของเรา เมนูกุ้งอบวุ้นเส้นหม้อนี้ของเรามีประเอกคือหมูสามชั้น 5555555555
ส่วนนางเอกของเราก็น้องกุ้งนั่นเองงงงง

ตามนี้เลยจ้า
1.กุ้งแกะเปลือกผ่าเอาเส้นดำออก เหลือไว้แต่หาง จะใช้ กุ้งเล็ก กุ้งใหญ่ กุ้งมังกร หรือกุ้งอะไรก็ตามใจฉันได้เลยจ้า
2.หมูสามชั้นหั่นชิ้นเหมือนนำไปปิ้งหมูกระทะอะจ้ะ
3.กระเทียมเม็ดใหญ่ ๆ นำมาปลอกเปลือกหั่นฝาน ๆ
4.ขึ้นช่าย
5.สุดท้ายก็บรรดาเครื่องปรุงทั้งหลาย มีนมสด น้ำตาล ซอสภูเขาฝาเขียว น้ำมันหอย พริกไทย
6.ขิงอ่อน อันนี้ต้องอ่อนนะคะ จะอร่อยมาก
8.มันหมูเล็กน้อย
9.และที่ขาดไม่ได้เลย "วุ้นเส้น" 5555 อันนี้ถ้าลืมก็ไม่สามารถเป็นอบวุ้นเส้นได้
10.หม้อค่ะ ควรเป็นหม้อเล็ก ๆ หน่อย หรือหม้อสำหรับอบ แต่ที่บ้านเราไม่มี เนื่องจากหม้อที่อบนั้นเป็นหม้อเล็ก ไททีไรไม่พอให้ที่บ้านทานค่ะ เราเลยใช้หม้อธรมดานี่แหละค่ะ เลือกที่เล็ก ๆ หน่อย ขนาดพอดี ๆ ทำแล้วก็ได้มากกว่าหม้ออบวุ้นเส้นแน่นอน
11.ผู้ช่วยหม่ำค่ะ จะหม่ำคนเดียว จะหาหน่วยร่วมแจม หรือจะเป็นหน่วยกินพิเศษก็สามารถนะคะ เต็มที่เลย แย่งกันกินอร่อยดี

แก้ไขเมื่อ 17 เม.ย. 53 00:32:35

แก้ไขเมื่อ 17 เม.ย. 53 12:02:54

จากคุณ : ข้าวกระเพราหมูคู่มาม่าน้ำ
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 53 00:27:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com