Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วย confirm ให้ด้วยค่ะว่า การดองเห็ดโคนแบบนี้ถูกมั้ย  

พอดี เมื่อวานไปได้เห็ดโคน ดอกอวบๆมา และ เป็นจังหวะที่จะกลับบ้านอยากเอาไปฝากแม่ หาวิธีการดอง จาก อากู๋ เลยได้ทำแบบนี้ อะค่ะ
1. ปลอก แช่ ล้าง เห็ดให้สะอาด
2. ต้มเห็ดพอสุกไม่มาก
3. พักให้สะเด็ดน้ำ เตรียมใส่ กระปุก ไว้รอ
4. ต้มน้ำเกลือ พักให้อุ่นเกือบเย็น (แอบใจร้อนค่ะ)
5. เทใส่เห็ดแช่เอาไว้ เก็บใส่ตู้เย็น

(คิดอยู่ว่า ใส่ช่องฟรีซ เลยจะดีไหมเพราะเดินทางไกล)

ที่เป็นกังวลเล็กน้อยคือ กลัวเค็ม และระยะเวลาการเดินทาง
เมื่อเอาออกจากตู้เย็นแล้ว ประมาณ 1 วัน 1 คืน
ไม่ทราบเลยจริงๆ และไม่เคยทานที่เป็นแบบดองด้วยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 53 11:45:03

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 53 15:17:28

แก้ไขเมื่อ 19 เม.ย. 53 15:19:16

จากคุณ : อิเหนา
เขียนเมื่อ : 19 เม.ย. 53 11:43:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com