Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สูตรกาแฟโบราณ((ต้องรีบสอนก่อนตาย)) อยากขายรีบมาจดนะจ๊ะ  

ถ้าใครพอจะจำได้ หนูว่านเคยสอนการชงกาแฟโบราณไปแล้วในกระทู้ใครก็จำไม่ได้ ความจำปลาทองสุดๆ
มีหลังไมค์มาถามสูตรหนูว่านเยอะหลายท่านเหมือนกันวันนี้หนูว่านจะมารวบรวมวิธีการชงและสูตรให้นะคะ

เริ่มจากเราจะหาซื้ออุปกรณ์ได้ที่ไหน
ถ้าท่านใดสนใจที่จะขายเป็นแบบรถเข็น สิ่งที่ต้องมีอย่างขาดไม่ได้เลยคือรถเข็น เจาะช่องไว้วางหม้อกาแฟด้วยนะคะ ราคาหนูไม่รู้ค่ะ พอดีรถของหนูว่านเอารถเข็นเป๊บซี่มาดัดแปลงเอา

หม้อต้ม ในตลาดจะมีร้านขายหม้อและอุปกรณ์ครบค่ะ ราคาก็ตั้งแต่หลัก 800-1000 ขึ้นไปตามขนาดและความหนาบางของวัสดุ ถ้าจะขายเป็นอาชีพก็เลือกแบบดีๆไปเลยค่ะ แพงหนเดียวดีกว่าบางๆแล้วต้องซื้อใหม่ อย่าลืมกระบวยตักน้ำนะคะ

ถุงชงร้านขายผงชากาแฟมีขายค่ะ เราจะซื้อมาเย็บเองก็ได้เมื่อถุงเก่าใช้ไปได้ระยะหนึ่ง จะได้ประหยัดเพราะถ้าซื้อใหม่ตลอดต้นทุนก็เพิ่ม
ผงชากาแฟ จะมีขายตามร้านขายของพวกนี้ล่ะค่ะ ของหนูว่านใช้ชาตรามือ ส่วนกาแฟก็แล้วแต่ค่ะ มังกรบินก็ได้

ขนาดของถุงที่ใส่ ((หมายถึงถุงเย็นที่เราหิ้วกินกันน่ะค่ะ))
ใส่น้ำชงใช้ขนาด 5x11 ของหนูว่านขายถ้าไม่ใส่นม 10 บาท ใส่นม 12 บาท
ใส่น้ำอัดลมใช้ 6x11  ของหนูว่านที่ขายถุงละ 12 บาท

ขนาดแก้วที่ใช้
16 ออนซ์ ขายราคา 12 บาท
22 ออนซ์ ขายราคา 15 บาท
เคยมีลูกค้าถามว่าทำไมไม่ขาย 20 บาท หนูว่านก็ตอบไปว่าหนูอยากขายนานๆค่ะ แต่ปีหน้าคงต้องปรับราคาเพราะของแพงขึ้นๆ

เพิ่มเติมค่ะ
สูตรขายดีจริงๆแล้วไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย
ยิ้มแย้มแจ่มใสด้วยใจจริง ซื่อสัตย์ต่อลูกค้า ชงสดๆ อย่าชงทิ้งข้ามวันข้ามคืน

ก็เหมือนคุณกินแกงน่ะค่ะ กินไม่หมดวันนี้เก็บไว้กินพรุ่งนี้มันก็ไม่สดแล้ว

สะอาดอีกข้อค่ะ ชงเสร็จถ้ามันเลอะบ้างอะไรบ้างล้างน้ำลวกน้ำร้อนหน่อยไม่เปลืองน้ำอะไร แต่ถ้าไปเจอร้านหนูว่านตอนยุ่งมากก็เขรอะอยู่เหมือนกันค่ะ แต่พอลูกค้าซา คุณแม่แห่งปีของหนูว่านจะมา ล้าง ขัด เช็ด ถู จนเอี่ยมอ่อง ((คนทำเลอะก็หนูว่านเองแหล่ะค่ะ แบบว่า อาการมือสั่นมันยังไม่หาย))

ตื่นมาโอ้ลั่นล๊า เห็นปริมาณกีบที่พี่ๆเพื่อนๆให้แล้วต๊กกะจาย - -"
ไม่เคยได้แบบล้นหลามขนาดนี้ เดี๋ยวต้องเอาไปแลกหนังสือซั๊กกะหน่อย เอิ๊กๆๆๆ
กะรี๊ดดดดดดด.....ขึ้นกระทู้แนะนำด้วย  ตอนนี้ทำท่าเหมือนได้รับตำแหน่ง นางสาวไทย ปากสั่นๆเอามือปิดปาก เอามือถือมาถ่ายรูปเก็บไว้ พอๆรั่วเยอะแล้วต่อกันดีกว่า

จะไปต่อสูตรข้างล่างมันก็ยาวแล้ว งั้นมาต่อข้างบนกันเลยนะคะจะได้จดแบบต่อเนื่อง เมื่อวานเพิ่งนึกได้ว่ายังขาดชามะนาว งั้นมาเลย แต่นเต๊น....

ชามะนาว
น้ำตาลทรายแดง 2-3 ช้อนโต๊ะ
เทน้ำชาเต็มแก้วชงคนให้น้ำตาลละลาย
เทน้ำชาดำที่เราชงใส่แก้วแล้วบีบมะนาวใส่ 1 ซีก ((ครึ่งลูก)) บางร้านบีบคนพร้อมกันตอนชง แต่หนูว่านอยากให้ลูกค้าได้ทำอะไรเองมั่งเลยให้คนเอาเองแระกัน เอิ๊กๆๆๆ((จริงๆแล้วหนูว่านคิดว่าบีบบนน้ำแข็งดีกว่าได้รสชาติกว่า ลองไปทดลองดูเองแล้วกันเด้อค๊า))
ราคาขาย 22 ออนซ์ 20 บาท
เอ๊ะ ทำไมอิ่นังชามะนาวนี่มันแพง???
คำตอบ ถ้าคณแม่บ้านท่านใดไปจ่ายตลาดบ่อยๆคงพอทราบ มะนาวลูกละ 7-8 บาท - -" พระเจ้าช่วยกล้วยแขกตาแป๊ะเน่า
ปกติที่หนูว่านขายคนกรุงเทพไปกินไม่บ่นกลับชอบสั่งดื่มร้อนๆชื่นใจ

เชคค่ะเขคเชคกะเนสกาแฟ

เนสกาแฟร้อน

เนสกาแฟ 2 ช้อนชา
คอฟฟี่เมต 2 ช้อนชา คนให้เข้ากัน
นมข้นหวาน 2 ช้อนชา((อาจจะเพิ่มตามเหมาะสมถ้าลูกค้าชอบหวาน))
เติมน้ำ 2/4 แก้ว
ใส่นมสดไม่ต้องคนนะคะลูกค้าคนเอง

ส่วนมากหนูว่านจะถามลูกค้าเลยค่ะว่า
หนูว่าน-พี่คะ แก่มั๊ยคะ?
ลูกค้า-ดูหน้าก็พอจะรู้
หนูว่าน-โอเค แก่มาก
ลูกค้ากับหนูว่าน-ฮา

มุขนี้อย่าเล่นสุ่มสี่สุ่มห้านะคะต้องลูกค้าที่อุดหนุนกันมานานรู้ใจกันแล้ว แต่ลูกค้าบางท่านน่ารักค่ะรู้มุขก็ตอบประมาณนี้ทุกท่าน
มนุษยสัมพันธ์ในการขายก็มีส่วนนะคะคุยบ้างอะไรบ้างแต่อย่ามากมายจนลูกค้ารำคาญ

เนสกาแฟเย็น

เนสกาแฟ 2 ช้อนชา
คอฟฟี่เมต 2 ช้อนชา
น้ำตาลทราย 1 ช้อนโต๊ะ
เติมน้ำ 3/4 แก้ว
นมข้นหวาน 2 ช้อนชา
คนให้เข้ากันเทใส่น้ำแข็งโรยนมสด

กาแฟโบราณร้อน
เทน้ำกาแฟครึ่งแก้วค่ะ
นมข้น 2 ช้อนชา
เทนมสดใส่ลงไป
ไม่ต้องคนค่ะ เสิร์ฟเลย

ชาร้อนโบราณ
เทน้ำชาครึ่งแก้วค่ะ
เทนมสดลงไป
ไม่ต้องคนเช่นกันค่ะเสิร์ฟเลย

ทุกครั้งที่เสิร์ฟอะไรร้อนๆ หนูว่านจะเอาชาที่อบกับดอกมะลิเสิร์ฟค่ะ หอมชื่นใจดีแท้ ไม่คิดเงินเพิ่มค่ะ

ตอนนี้หนูว่านมีความคิดอยากขายแพนเค้ก แต่เตามันราคาค่อนข้างแพง ขอเก็บเงินซักพักใหญ่ๆ ถ้าได้ขายจะเอารูปมาลงให้ดูนะคะ ส่วนสูตรแอบจดจากพี่ๆในนี้เหมือนกันค่ะ ((หมดตัวตอนนอนโรงพยาบาล อ้ายขโมยนิสัยม่ะดีมันเอากระเป๋าสมบัติหนูว่านไป))

และหนูว่านต้องขอบคุณสำหรับกำลังใจที่พี่ๆมีให้นะคะตอนแรกวิตกจริตค่ะ ประมาณว่า  โธ่ ตูตายแน่ คิดไปคิดมา ในโลกนี้มีใครบ้างไม่ตาย หนูยังไม่ยอมตายหรอกค่ะ แต่ถ้าเกิดมันปุ๊บปับเด๊ดสะมอเร่ด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม กระทู้นี้คงสร้างอาชีพให้กับใครหลายๆคนได้ นี่เป็นการทำบุญกุศลอย่างหนึ่ง ตอนนี้หนูว่านบวมยา PREDNISOLONE ตั้งแต่ออกจาก รพ. ก็ต้องกินยาตัวนี้ซึ่งเป็นยาสเตียรอยด์ หลังอาหารเช้า 12 เม็ด และยาอื่นๆอีก เช่นยาปฏิชีวนะ ยาลำไส้ ยาโรคกระเพาะ พารานี่ขาดไม่ได้เลย ไข้มาทุกวัน ((แค่กินยาก็อิ่มแล้ว)) แต่ตอนนี้หมอลดให้เหลือ 10เม็ดแล้ว ดีใจยิ่งกว่าถูกหวย ยาตัวนี้มันขมมากกกกกก

อย่าลืมดูทำเลกันนะคะ ขายดี มีมนุษยสัมพันธ์ มีน้ำใจ กำไรวันหนึ่ง 300-1000 ได้แน่ๆ ของหนูว่านได้กำไรวันละ 200-300 บาทค่ะ((แม่ค้าเยอะ))

จัดหน้าร้านให้สวยๆนะคะ นมข้น นมสดโปะไปเยอะๆ เทคนิคนะคะ เก็บกระป๋องนมสดที่หมดแล้วนั่นล่ะค่ะ ไปวางไว้ใต้ๆ แล้วเอานมสดที่ยังไม่ได้ใช้วางข้างบน นมเราจะดูอลังการมาก แต่วางดีๆนะคะ หล่นโครมลงมาเสียฟอร์มหมด

อย่าลืมลงน้ำอัดลมด้วยนะคะ แช่ให้เย็นเจี๊ยบๆเลย เวลาร้อนๆกินกับน้ำแข็งชื่นเฮือก  ลองสังเกต น้ำอัดลมไม่แช่เย็น ใส่น้ำแข็ง มันจะแค่หวานๆ กินแล้วไม่ชื่นใจ
แต่ถ้าแช่เย็นประดุจขุดมาจากเทือกเขาหิมาลัย มันจะชื่นใจมากกกกกก

ราคาขาย
ถุง 6x11 ขาย 12 บาท
แก้ว 16 ออนซ์ ขาย 10 บาท
แก้ว 22 ออนซ์ 15 บาท

เกร็ด แก้ว 22 ออนซ์ เทน้ำอัดลมลงไปก่อนนะคะ แล้วค่อยเติมน้ำแข็ง เพราะน้ำอัดลมพอเทไปก็เกือบเต็มแก้วแล้ว ถ้าคุณลูกค้าอยากได้น้ำแข็งเพิ่ม ให้เขาดูดน้ำไปก่อนแล้วตักเพิ่มให้ทีหลังค่ะ
ใส่ถุงเช่นกันค่ะ เทน้ำอัดลมลงไปก่อน แล้วตักน้ำแข็งใส่ให้เต็มค่ะ  ถ้าใครไปสะเดาะห์เคราะห์ที่วัดถาวร((วัดญวณ)) ก็แวะไปชิมได้นะคะ แม่หนูว่านขายลูกชิ้นทอดด้วยเดี๋ยวจะคิดราคาพิเศษค่ะ แพงเป็นพิเศษ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ((หนูล้อเล่น))

ส่วนสูตรน้ำปั่น เดี๋ยวถามน้องให้นะคะน้องทำเป็น

แก้ไขอีกรอบ เพราะนึกขึ้นมาได้ว่ายังไม่ได้สอนสูตร น้ำบ๊วย

หาซื้อบ๊วยจากที่ไหน??
ก็ร้านที่ขายผงชากาแฟนั่นแหล่ะค่ะ บอกเขาว่าเอาบ๊วยกระปุกหนึ่ง บ๊วยที่เอาไว้ชง

วิธีการชงง่ายๆค่ะ
ตักบ๊วย 1 ลูก น้ำบ๊วย 1 ช้อนชา ไม่ต้องเต็มมากนะคะเดี๋ยวเค็ม แล้วใช้ช้อนยีๆ ตอกๆ บุบๆ ให้เนื้อบ๊วยยุ่ย
น้ำตาล 2-3 ช้อนโต๊ะ
เติมน้ำร้อนเต็มแก้ว ชงให้เข้ากันใส่น้ำแข็ง จบข่าวค่ะ

ส่วนพวก คาปูชิโน่ ชอคโกแลต หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็นผงสำเร็จรูปมาแล้ววิธีการชงเหมือนกันหมดค่ะคือ
ผงชงกลิ่นนั้นๆ 1 ช้อนชาพูนๆ
น้ำตาลทรายแดง 1 ช้อนโต๊ะ
โรยนมสด

ก่อนขายลองชงทานเอง ชงแจก ชงให้เพื่อนๆทดลองชิม หรือหลักง่ายๆค่ะ ครูพักลักจำค่ะ ไปยืนเมียงๆ มองๆ ตามร้านขายกาแฟโบราณค่ะ ดูวิธีตักนมข้นค่ะ 2 ช้อนชาของหนูว่านเนี่ย หมายถึงตักตามแบบฉบับคนขายกาแฟนะคะ หัดชงให้คล่อง แต่หนูว่านแนะให้ไปดูตามร้านขายจะจำง่ายที่สุดค่ะ  

เพิ่มเติมราคาแก้วนะคะ

ขนาด 16 ออนซ์ราคาที่หนูว่านซื้ออยู่ที่ 55-65 บาท แล้วแต่ร้านที่ซื้อค่ะแต่ไม่เกินนี้
ขนาด 22 ออนซ์ มีลาย 65-70 บาท
ฝาแบน หนูว่านใช้ฝาใสแบนนะคะ ราคาแถวละ 30 บาท ปิดได้ทั้งแก้วขนาด 16 ออนซ์ และ 22 ออนซ์
ถ้าฝาโดมจะราคาแพงแต่ดูสวยงาม ฝาแบนก็พอเราไม่ได้กินฝาเข้าไปด้วยไม่ต้องงามมาก - -"

ถุง 5x11 และ 6x11 ราคาไม่เกิน 35 บาท

หลอดงอ ราคาถุงละ 20 บาท
หลอดยาวยกแพ็ค 30 บาท แยกเป็นห่อๆเขาขายที่ 4 บาทค่ะ

นมข้นหวานหนูว่านใช้ของมะลิ และคาเนชั่นค่ะ
นมสดหนูว่านใช้ของคาเนชั่น แดง-ขาว สังเกตุฉลากนมนะคะจะเป็นสีแดง/ขาว
บางทีคุณแม่ก็ซื้อนกเหยี่ยวมาใช้ ก็อร่อยพอๆกัน แต่หนูชอบของคาเนชั่นมากกว่า

ก่อนขายไปสำรวจร้านส่งน้ำแข็ง น้ำอัดลมก่อนนะคะ ว่าใกล้เราที่สุดอยู่ที่ไหน ราคาน้ำอัดลม อยู่ที่ลังละ 175-180 บาท หรือถ้าเราจะใช้ทำมาหากินไปอีกนานก็ซื้อขวดจากรถเป๊บซี่หรือรถโค๊กไปเลยซัก 5 ลัง แล้วขวดก็จะเป็นของเรา อาจจะต้นทุนสูงในช่วงแรกๆ แต่มันคุ้มค่าค่ะ

ถ้าขายแต่เช้ามืดพวกกาแฟร้อน อย่าลืมปาท่องโก๋นะคะ

แล้วก็ทำให้นึกขึ้นได้ ไข่ลวกกก...
ง่ายๆค่ะ
ไข่ไก่ล้างสะอาดแล้วก็ใส่กระป๋องตักน้ำร้อนจัดใส่นับ 1-10 ค่ะ ตามจังหวะนาฬิกาเลย ((แนะนำให้ทดลองทำก่อนค่ะ จังหวะการนับคนเราไม่เท่ากัน))

จากนั้นก๊ะเต๊าะใส่แก้ว เสิร์ฟ บนโต๊ะย่าลืมกระปุกพริกไทย แม็กกี้ นะคะ ขายเท่าไหร่ไม่รู้แฮ๊ะ ไม่ได้ขายไข่ลวกนานแล้ว

น้ำผลไม้ปั่น

น้ำเชื่อม
น้ำตาลทราย 1 กก.
น้ำเปล่า 2-3 แก้ว ((เคี่ยวจนอิ่มตัวเป็นน้ำเชื่อม))
พักไว้ให้เย็นใส่โหลแก้ว

น้ำส้มปั่น
ใช้ส้มคั้นน้ำ 2-3 ผล ผ่าแล้วคั้นเอาแต่น้ำ ((อ๊ะๆ อย่าลืมล้างก่อนนะคะ)) ห้ามบีบแบเฟ้นน้ำเอาแค่บีบให้น้ำส้มออกมา ถ้าบีบแรงจะขมเปลือก
เอาน้ำแข็งใส่เครื่องปั่น เทน้ำส้มที่คั้นไว้ใส่ตามลงไป ((ปริมาณน้ำแข็งที่ใส่เครื่องปั่น ใช้วิธีเอาแก้วที่เราจะใส่น้ำปั่นตวงเต็มแก้วนั้นเลยค่ะ))
ใส่เกลือนิดหน่อยแค่พอสะดุ้งปลายช้อน - -"
ใส่น้ำมะนาวซีกหนึ่งเพื่อความอร่อย
น้ำเชื่อมใส่ 2 แก้วเป๊ก((แก้วที่ลุงขี้เมาใช้กินเหล้าขาว ยาดองอ่ะค่ะ))
แล้วก็ปั่นๆๆๆๆๆๆๆๆ....ให้หัวหมุนกันไปเลย
เทใส่แก้วพร้อมเสิร์ฟ

น้ำอื่นๆจะมาสอนต่อไปในคราวหน้า เจ้าของสูตรพาลูกเข้านอนแล้ว - -"

บรรทัดนี้ขอพร่ำรำพันนิดหนึ่งนะคะ แบบเล่นห้องนี้บ่อยสุด ตอนนี้หนูว่านมาพักกับน้องสาวที่บางแคค่ะ แล้ววันนี้พี่ๆที่รู้จักกันเห็นว่าน้องมากรุงเทพ เลยชวนไปทำอาหารทานกันที่คอนโดพี่ท่านหนึ่ง สนุกค่ะ พี่สาวคนสวยที่ชอบทำเค้กในก้นครัวของเราท่านหนึ่งขอไม่เปิดเผยนาม เพราะจำชื่อล็อคอินเจ๊แกไม่ได้ - -" ทำเค้กชอคหน้านุ่ม ซึ่งนุ่มลิ้นละมุนละไม ได้ช่วยพี่เขาทำด้วยค่ะ ช่วยหยิบเนยออกจากตู้เย็น - -"

จนถึงเวลากลับหนูว่านก็นั่งรถตู้จากเมืองทองมาอนุสาวรีย์ค่ะ ตอนจ่ายเงินค่ารถ กระเป๋าเงิน ที่มีเงินอยู่แปดร้อยกว่าบาทของหนูว่านยังอยู่ ยังคิดเล่นๆในใจ เอาเงินไว้ในกระเป๋าหมดเลยถ้าหายขึ้นมาก็หายหมดเลยนะเนี่ย แต่ด้วยความที่คนแน่นรถขยับตัวลำบากเลยยัดใส่กระเป๋ากางเกง...แล้วก็นั่งนิ่งมาเรื่อย จนลงจากรถด้วยสัญชาตญาณก็คลำกระเป๋าดู...บ๋อแบ๋....อ่าว....เป๋าตูไปไหนหว่า??....หรือจะอยู่ในกระเป๋าสะพาย...รีบค้นอย่างไวถึงขนาดเททุกอย่างลงพื้น ไม่มี...วิ่งไปดูที่เบาะรถ ไม่มี ตอนนั้นกำลังมึนๆ..ก็ไม่ได้บอกให้คนขับช่วยหา พอเดินกลับมาค้นตัวเองอีกรถก็ออกไปแล้ว....ในเวลาไม่ถึง 10 นาที หนุว่านกลายเป็นคนหมดตัวไม่เหลือเงินซักบาทเดียว

ตอนนั้นใจเสียค่ะ น้ำตาใหลแบบกลั้นไม่อยู่...หนูว่านยืนร้องไห้มันที่คิวรถตู้นั่นล่ะ โทรไปบอกพี่ๆที่เมืองทองว่ากระเป๋าเงินหาย...พี่ๆบอกให้นั่งรถตู้กลับมาจะตามไปจายเงินให้  แต่ตอนนั้นไม่มีอารมณ์ไปพบใครแล้ว ยิ่งกินยาไปก็ง่วงด้วย...เลยโทรหาน้องสาวถามน้องว่ามีเงินถึง 200 บาทมั๊ย น้องบอกมีก็เลยนั่งแท็กซี่กลับหอ น้ำตาใหลตลอดทางเหมือนคนอกหัก

โกรธตัวเองที่ว่าคิดแล้วนะว่าถ้ามันหายมันหายทั้งกระเป๋า ทำไมไม่แยกเงินไว้หลายๆที่
โกรธโชคชะตา เดือนนี้ต้นเดือนขโมยขึ้นบ้านหมดตัว ปลายเดือนหายอีกหมดตัวอีก

ตอนนี้ยังหวังว่าคนที่เก็บได้คงคืน...เงินในกระเป๋าสำหรับคนบางคนอาจจะไม่มากมายเท่าไหร่ แต่สำหรับหนูว่าน เงินจำนวนนั้นคือเงินที่มีน้องคนหนึ่งช่วยเหลือมาด้วยความเห็นใจ...สิ่งที่หายไปไม่ใช่แค่เงิน แต่เท่ากับหนูว่านทำน้ำใจและความหวังดีของเพื่อนคนหนึ่งหายไปด้วย

แถมกระเป๋าเงินใบนั้นก็มีพี่สาวท่านหนึ่งให้เป็นของขวัญ ค่าทางจิตใจหนูว่านหายไปอีกชิ้น  แง๊ๆ...เหมือนคนงกสมบัติเลยแฮ๊ะเรา  

พอๆ พร่ำรำพันเยอะแล้ว ได้ระบายออกมาบ้างสบายใจขึ้น  เครียดไปเดี๋ยวไข้ขึ้น

อ่อมีหลังไมค์มาถามสถานที่ตั้งร้านหนูว่าน ตอนนี้ไปก็ไม่เจอหนูว่านนะคะ หนูว่านอยู่กรุงเทพ แล้วก็ไม่กล้าบอกมากกลัวผิดกฏห้อง เอาเป็นว่าท่านใดต้องการทราบที่ตั้งร้านหนูว่าน หรือมีข้อสงสัยใดไม่เข้าใจเกี่ยวกับวิธีการชง ก็หลังไมค์มาถามเบอร์โทร  หลังจากวันอาทิตย์ที่ 2 พค. หนูว่านคงไม่ค่อยได้เล่นเน็ตเพราะที่บ้านยังไม่ได้ต่อเน็ตน่ะค่ะ โทรเอาสะดวกกว่า

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 53 00:51:56

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 53 00:26:36

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 53 15:16:41

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 53 11:29:54

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 53 11:07:55

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 53 07:49:24

แก้ไขเมื่อ 24 เม.ย. 53 07:13:23

แก้ไขเมื่อ 23 เม.ย. 53 17:20:48

จากคุณ : คลับซ่าส์
เขียนเมื่อ : 23 เม.ย. 53 15:13:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com