Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สปาเกตตี้ซอสโหระพาฝรั่งหรือภาษาฝรั่งเศสเรียกว่า PATES AU PESTO DE BASILIC  

สวัสดีกันอีกครั้งน่ะค่ะ ส่งท้ายสัปดาห์นี้กับสปาเกตตี้ซอสโหระพาฝรั่ง
น่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเรียกถูกมั้ยเป็นชื่อที่มาดามเรียกเองน่ะค่ะแต่ถ้าเป็นภาษา
ฝรั่งเศสก็จะเรียกว่า เลปัสอูพิสตูดูบาซิลิค PATES AU PESTO DU BASILIC
ชื่อยาวเรียกยาก หาชื่อไทยๆ ให้ซะเลยคงไม่ว่ากันน่ะค่ะ หรือใครมีชื่อ
ที่ดีกว่านี้ก็แนะนำกันได้น่ะค่ะ  อาหารชนิดนี้มาดามรับประทานครั้งที่บ้านแม่สามีค่ะครั้งแรกที่ได้ชิม รู้สึกชอบกลิ่นของซอสมาก จะออกกลิ่นของโหระพาตามด้วยกระเทียมและกลิ่นของไวน์ขาวนิดหน่อยผสมกับมะเขือเทศ
ครั้งแรกที่ชอบก็แอบถามสูตรกับแม่สามีแต่ก็ยังไม่ได้ลงมือทำซะที
เพราะแม่สามีทำให้กินบ่อยมาก ก็เลยไม่ได้ลงมือทำเองซะที หลังๆ เริ่มทำเองแล้วค่ะ และนี้ก็เป็นอีกครั้งที่ได้มีโอกาสทำและมารีวีวให้เพื่อนสมาชิก
ได้ชมกัน
มาดูส่วนผสมกันน่ะค่ะ อาจจะต้องใช้เวลาเตรียมส่วนผสมกันนิดนึงน่ะค่ะ

1.โหระพาฝรั่ง
2.กระเทียม
3.มะเขือเทศ
5.หมูแฮม
6.ไวน์ขาว
7. น้ำมันมะกอก
8.ชีสฝอย
9.เส้นสปาเกตตี้
-การทำซอสได้ดีและอร่อยนั้น มะเขือเทศจะต้องสุกและสีแดงมาก ๆ
-โหระพาฝรั่งน่ะค่ะเพราะถ้าเป็นโหระพาไทยกลิ่นจะฉุน เหม็นเขียว เพราะมา
ดามเคยลองทำแล้วค่ะ คนละรสชาติกันเลย แต่ถ้าลองแล้วชอบก็ว่ากันตามชอบค่ะ
-หมูชิ้นเล็กนั่นน่ะไทยเราเรียกว่าหมูแฮมหรือเปล่าค่ะ มันออกเค็มหน่อยน่ะค่ะ ช่วยเฉลยให้ทีน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
-กระเทียมมาดามใช้กระเทียมหัวใหญ่น่ะค่ะ 1 หัว
วิธีการทำ
1.บดกระเทียมให้ละเอียดก่อนค่ะไม่บดก็ตำเอาค่ะ
มาดามหยดน้ำมันมะกอกผสมกับการบดนิดหน่อยค่ะ
2.บดโหระพาค่ะใส่น้ำมันมะกอกนิดนึง ตำเอาก็ได้น่ะจ๊ะ
3.บดมะเขือเทศหั่นเป็นชิ้นเล็กก่อนแล้วก็บด ใส่น้ำมันนิดนึง
4.ตั้งกระทะเลยค่ะ ไฟกลาง ใส่หมูแฮมลงไปเลยค่ะ
เคียวหมูแฮมจนแห้งน่ะค่ะ
5.เติมไวน์ขาวในกระทะหมูแฮมซักทัพพีนึงค่ะ
6.ใส่น้ำมันมะกอกลงไป ใช้เยอะนิดนึงน่ะค่ะกะเอาเองได้ค่ะใส่กระเทียมที่บดได้แล้วลงไปค่ะ ไฟอ่อน
7.ตามด้วยโหระพาบดตามลงไปค่ะไฟอ่อน
มาถึงตอนนี้เราเคี่ยวเอาความหอมของกระเทียมและโหระพานิดนึงน่ะค่ะ
และในตอนนี้แหละค่ะกระเทียมกับโหระพาคลุกเคล้ากันดีในน้ำมันมะกอก มันจะหอมมากๆ เลยค่ะ
8.มะเขือเทสบดตามลงไปค่ะ คนให้เข้ากันดีค่ะ
ต้มเส้นไว้รอแล้วค่ะ ตักออกแล้วก็ใส่น้ำมันมะกอกลงที่เส้นนิดนึงคนให้เข้ากัน แล้วก็เอาไปผสมลงในกระทะกับซอสของเรา กลิ่นซอสจะหอมมาก มาก
คนให้เข้ากันน่ะค่ะ ปิดไฟ ตักใส่จานเสริฟพร้อมชีสอ่ะค่ะ
เพิ่มคุณค่าทางอาหารด้วยสลัดแบบบ้านนิดนึงค่ะ
คำบรรยายตามภาพเลยค่ะ รับชมตามภาพได้เลยค่ะ
สงสัยอะไรถามได้ค่ะ เพราะเผื่อว่ามาดามจะลืมแนะไปก็ถามมา
ก่อนน่ะค่ะมาดามจะตามมาตอบให้ค่ะ

จากคุณ : มาดามมาร์คแตง
เขียนเมื่อ : 24 เม.ย. 53 21:50:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com