Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาหารต่างแดน : แกงอ่อมปลาหลด (ทำได้ไง?)  

วันนี้วันหยุดของผม อยากจะทำอาหารอีสานแซบๆทานครับ เลยเดินออกไปซุปเปอร์ ไม่คาดคิดมาก่อนเลยว่าจะเจอปลาหลด ปลาหลดจริงๆด้วยหัว เช็คหาง เช็คกลางตัว เฮ้ย...นี่มัน นี่มันปลาหลดอ่ะ แต่มันแช่งแข็งมาจากประเทศบังคลาเทศ โอ้โห..มาไกลนะเนี่ย ฮาๆๆ (บังคลาเทศก็มีปลาหลดด้วย อิอิอิ)

เริ่มเตรียมของเลยละกันครับ

ก่อนอื่นก็ต้องนำห่อปลาหลดแช่แข็งนั้นมาลงอ่างเปิดน้ำเย็นให้ค่อยๆไหลผ่านจนน้ำแข็งละลายหมด ไม่ต้องผ่าท้องควักใส้นะครับ ไม่ต้องทำไรกับมันเลย

จากคุณ : vuddiken
เขียนเมื่อ : 26 เม.ย. 53 16:47:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com