Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แกงจืดถ้วยแรกในชีวิต...ขอบคุณแม่มากนะคะ  

วันนี้อยากจะมาแบ่งปันความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ ของเราให้กับชาวก้นครัวค่ะ ^^

เมื่อตอนเที่ยง เราได้มีโอกาสทำแกงจืดธรรมดา ๆ ถ้วยหนึง แต่ที่ไม่ธรรมดาคือ มันเป็นถ้วยแรกที่เราทำ
ส่วนตัวทำกับข้าวไม่ค่อยเป็นค่ะ จะได้ก็แค่ไข่เจียว ทอดปลาทู เล็ก ๆ น้อย ๆ หุงข้าวก็ยังเละเลย ><

เราตื่นขึ้นมาตอนเช้าเดินเข้าไปในครัวแบบหัวฟู ๆ แล้วก็เห็นอุปกรณ์ กับวัตถุดิบต่าง ๆ นา ๆ วางข้างเตาแก๊ส
จากนั้นเราก็เดินไปหาแม่แล้วถามว่า

เรา -- "แมะ(เวลาเรียกแม่ จะออกเสียงสั้น ๆ เลยเป็นแมะ) กินอะไรกันยังอะ"
แม่ -- "ยังเล้ยยย เนี๊ยซื้อผักมาเอามาให้ทำแกงจืดนะ"

ไอ้เราคิดในใจ ฉันไม่อยากกินแกงจืดนี่นา แต่จะให้ทำก็ได้เพราะต้ม ๆ นี่พอทำได้เนื่องจากต้มมาม่าเก่งขั้นเทพ ^^

เนื่องจากแม่ไม่บอกว่าเราต้องทำอะไรบ้างแต่อย่างแรกคงจะเป็นหั่นผักเราก็เลยเอาผักกาดมาล้างแล้วก็หั่นใส่ชามเอาไว้ แล้วก็เอาหม้อใส่น้ำตั้งบนเตา
ส่วนผักชีเราก็ตัดรากแล้วก็ยื่นไปให้แม่ แม่ก็บอกเนี๊ยต้องทำแบบนี้นะ
แล้วแม่ก็ตัด ๆ ตรงรากที่มันไม่ดีออกแล้วล้างน้ำพร้อมกับทุบให้เราเอาไปใส่ในหม้อ

จากที่เคยดูแม่ทำแต่ไม่เคยช่วยมาตลอด - -" ก็พอจะจำได้ว่าคล้าย ๆ กับที่แม่ทำให้กิน เราเลยเอาผงปรุงรสมาเทใส่เผื่อน้ำซุปมันจะรสชาติดีขึ้น
แม่เห็นแล้วบอกว่า อย่าใส่เยอะนะ เพราะในหมูที่หมักไว้แม่ก็ใส่เยอะแล้ว เราเลยใส่ไปนิดหน่อย

จากนั้นก็เอาแครอท + หัวไชเท้าหั่นเรียบร้อยใส่ลงในหม้อน้อย
พอเดือดก็เอาหมูหมักใส่ลงไป แล้วก็ใส่ผักกาด เราไม่รู้หรอกว่ามันต้องใส่อะไรก่อนหลัง เราก็ใส่ตามความคิดเราไป จากนั้นเราก็เอาวุ้นเส้นสดใส่ลงในถ้วย คิดว่าถ้าใส่ในหม้อเดี๋ยวมันจะเละ เลยใส่รอไว้ในถ้วยแทน ^^

ก่อนที่จะใส่ถ้วยก็ต้องชิมก่อน พอเราชิมแล้วก็พูดกับแม่ว่า "อร่อยอะ"
แม่เลยชิมบ้างแต่ก็ไม่พูดอะไร แล้วเราก็ทำการเทแกงจืดลงถ้วยแต่หม้อมันร้อนเราเลยไปเอาเสื้อของแม่มาจับหูหม้อ 5555+
แล้วแกงจืดถ้วยแรกของเราก็เสร็จสมบูรณ์
มื้อเที่ยงเราสามคน พ่อ แม่ ลูก ก็ทานอาหารกันตามปกติ แต่เรารู้สึกดีใจมากเป็นพิเศษเพราะวันนี้เราได้ช่วยแม่ทำกับข้าวถึงแม้ว่าไป ๆ มา ๆ มันจะเหมือนเราเป็นคนเอาใส่หม้อ ไม่ค่อยเหมือนคนทำจริง ๆ เพราะหมูแม่ก็หมักให้ แต่เราก็ดีใจ

เห็นพ่อกับแม่กินแกงจืดแล้วเรารู้สึกปลื้มอย่างบอกไม่ถูกเลยค่ะ
อีกอย่างไข่ตุ๋นแล้วก็กะเพราเนื้อที่แม่เราทำ อร่อยที่สุดในโลกเลย ><

ขอบคุณแม่มากนะคะ หนูรักแม่กับพ่อที่สุดเลย

จบแล้วค่ะ ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ ^^

**แก้คำผิดค่ะ**

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 53 14:34:41

จากคุณ : Patty_na
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 53 14:31:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com