Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**มาม๊ะมาจอยกัน จอยกัน...>>>ร่วมสนุกกับ Chicken Farm's Special Project กับ the Afternoon tea แบบ 2 in 1  

สวัสดีครับชาวก้นครัวตอนมืดๆค่ำๆ กระทู้นี้เกิดขึ้นได้ ต้องขอขอบคุณ พี่เหมี่ยว (blog..ชั้นเอง) กับพี่ก้อย (bake-aholic) ครับผม ที่มาชวนผมไปร่วมกิจกรรมระดับชาติครั้งนี้ครับ ขอบอกหน่อยว่าตอนแรกก็ดีใจเพราะว่าดูผลงานของพี่ๆชาวฟาร์มไก่มาตลอด คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณนะครับ เห็นแล้วปลื้มกับทุกผลงานมากๆ พอพี่ๆชวนไปร่วมกิจกรรมก็หนักใจเลยครับ เพราะตัวผมเองเพิ่งจริงๆจังๆกับการขนมได้ไม่นานนะครับ ถ้าได้ติดตามกระทู้ จะเห็นว่าเค้กสปันจ์นี่ผมก็เพิ่งตีได้ไม่นาน อิอิ ก็เลยไม่รู้จะเอาอะไรมาแสดงฝีมือครับ เพราะมีน้อนมากถึงมากที่สุด

แต่ก็คิดว่าเอาวะ! พี่เหมียว กับพี่ก้อย อุส่าชวน แล้วอีกอย่างผมก็ไม่เคยทำขนมที่ดูน่าทานซักที ปกติจะผลิตแบบโรงงานบ้านๆ ฮ่าๆ เสาร์ที่ผ่านมาเลยรวบรวมความกล้าลองทำขนมแบบโรงแรมดูบ้างนะ ติดตามากที่จานใหญ่ๆ ขนมน้อยๆ อิอิ และแพงมากๆ แต่ขึ้นชื่อว่าขนมบ้านผมแล้วละก็จะมา Afternoon tea แบบจานใหญ่แต่ของเล็กไม่ได้ครับ (คนทำไม่อิ่ม) ต้องขนมใหญ่ตามจานไปด้วย ฮ่าๆ เพราะฉะนั้น Afternoon tea ของผมจึงอิ่มไปถึงเย็นเลย

อ้อลืมบอกไปครับ ที่บอกว่า 2 in 1 นั้นคือ นอกจากจะทำมาร่วมสนุกกับกิจกรรมของฟาร์มไก่แล้ว จานนี้ยังเป็นของขวัญวันเกิดให้แม่ผมด้วยนะ อิอิ  แบบขี้เกียจทำหลายรอบ เลยอ้างๆไป

โจทย์ของกิจกรรมครั้งนี้คือ ทำ Afternoon tea ครับ ขนม 2 อย่าง เครื่องดื่ม 1 อย่าง ก็ถือโอกาสนี้ส่งการบ้านคุณครูด้วยเลยครับ

ที่ผมทำก็มี
-ช็อคโกแลตลาวา สูตรของ พี่ลูกสน
-ครีมชีสฟรุตทาร์ต ได้จากครู 2 คนครับ แป้งทาร์ตจากพี่ปุ๊ก และ ครีมชีสจาก พี่วรรณ แสนใจดีคนเดิมครับ

ส่วนเครื่องดื่มเป็น ขาลิ้นจี่ อันนี้ซื้อมาจากเมืองจีนครับ หอมดีครับ จะได้ไม่เลี่ยนจากขนมนะ เข้ากันดี ๆ(เข้าข้างตัวเอง อิอิ)

ปล.ขนมอันนี้ทำนานมาก และพยายามตั้งใจทำมากๆ จะได้ไม่เสียชื่อกิจกรรมดีของพี่ๆฟาร์มไก่นะ

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 53 21:06:48

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 53 21:05:05

จากคุณ : ใครชนะได้เป็นไจแอ้น
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 53 21:04:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com