Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครทำขนมเค้กส่งร้านบ้างครับ ถามหน่อยร้านที่ขอใบกำกับภาษี คุ้มที่เราจะไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ  

ถามแทนเพื่อนนะครับ เพื่อนมาถาม แต่ไม่แน่ใจเลยมาถามผู้รู้ในนี้ต่อ

เพื่อนผมทำงานประจำ และมีงานเสริมเล็กๆ (ทำคนเดียว) คือ ทำเค้กส่งร้านกาแฟ ร้านขนมตามห้าง (เพื่อนอยู่เชียงใหม่) ปกติเลิกงานก็มีทำตอนดึกเพื่อส่งเค้กตอนเช้าๆ ถ้าส่งร้านเล็กๆส่วนใหญ่ก็ใช้แค่ใบส่งของ ทีนี้อยากจะขยายงานไปส่งร้านใหญ่ๆบ้าง เอาไปให้ร้านใหญ่ลองชิมดู เค้าก็โอเคที่จะรับไปขาย แต่ติดตรงที่ร้านใหญ่จะขอใบกำกับภาษี ถ้าจะออกใบกำกับภาษี ต้องไปจดทะเบียนการค้าก่อนใช่ไหมครับ ผมเลยแนะนำไม่ถูกว่าควรไปจดไหม เพราะหากไม่จดก็ไม่มีสรรพากรมาวุ่นวายเรื่องภาษี เพราะทำเล็กๆเป็นงานเสริมเท่านั้น แต่ถ้าไปจดทะเบียนการค้า เพื่อเป็นร้าน (ต้องจดประเภทไหนครับ ใครพอทราบ) จะคุ้มไหมครับ ถ้าขายแค่เล็กๆน้อยๆแบบปัจจุบัน

จากคุณ : mr_spurs
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 53 19:55:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com