Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++++++++++++++ข้าวคั่วสมุนไพร+++++++++!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  

สวัสดีวันเสาร์ตอนเย็นที่อากาศสดชื่นเย็นฉ่ำด้วยละอองจากสายฝนค่ะ  
ดีใจมากๆที่ฝนตกเพราะร้อนตับแล่บมาหลายวันแล้ว

ท้องฟ้าคะนอง  มีสายฟ้าแล่บแปลบๆอยู่นานพอให้หวาดเสียว  ก่อนฝนจะเทลงมาสักครู่ใหญ่ๆ  แม้จะไม่รุนแรงมากนัก  แต่ก็พอจะทำให้ชุ่มฉ่ำบ้าง  

มื้อกลางวันไปกินข้าวบ้านญาติค่ะ  
จานเด่นคืออาหารเวียดนาม หลายรายการ
จะบอกว่า ไม่อร่อยเล๊ยยยยยยยยยยย
เพราะว่ารสนิยม บัญญัติคำว่าอร่อยไม่เหมือนกัน
ชอบรสชาติของคนละร้าน
กินไปก็แอบเซ็ง ไม่ถูกปากเอาซะเลย
แต่พูดไม่ได้เพราะว่าญาติเป็นคนซื้อมาให้กิน
น้ำใจนั้นมีค่ามากกว่ารสชาติของอาหารค่ะ
ญาติถามว่าอร่อยมั้ย ก็อ้อมๆแอ้มๆบอกไปว่าอร่อย
กลัวคนซื้อมาเสียใจ  
บางทีก็ต้องพูดปากไม่ตรงกับใจ เพราะว่าต้องรักษาน้ำใจคนอื่นนะ
ทั้งๆที่ปกติ เป็นคนตรงไปตรงมา :)

อ่ะนะ เพื่อสันติภาพในหมู่วงศาคณาญาติ  พูดไม่ตรงกับใจบ้างก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด 555

-------------------------

วันนี้ โพสต์สั้นๆนะคะ   ทำข้าวคั่วสมุนไพร  ง่ายที่สุดแล้ว  เผื่อใครที่ชอบทำอาหารประเภทก้อย ลาบ  น้ำตก จะได้เอาไปทำเองได้

ซื้อเค้า ไม่หอมหรอกค่ะ   ใส่เยอะเท่าไหร่ก็ไม่อร่อย สู้เราทำเองไม่ได้

จากคุณ : ดอกการะเวก
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 53 19:18:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com