Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่หัดทำเค้กกล้วยหอม มีปัญหามากมายอยากถาม  

พึ่งหัดทำได้ 2 ครั้ง ใช้สูตร
แป้งเค้ก(ใช้แบบทุกวัตถุประสงค์) 200 กรัม+ไข่ไก่ 3 ฟอง+ผงฟู 1 1/2 ชช+เกลือ 1/2 ชช + น้ำมันพืช 1ถ้วยตวง+นำตาลทราย 180 กรัม(ครั้งแรกใช้น้ำตาลทรายขาว สีไม่สวย ครั้งหลังเปลี่ยนเป็นน้ำตาลทรายแดง และลดเหลือ 150กรัม เพราะที่บ้านบ่นหวาน)+กล้วยหมอสุ4ลูก+มะนาว1ลูก+โซเดียมไบคาร์บอเนต 1ชช อบที่ 160องศาเซลเซียส พอดีใช้พิมพ์กลมใหญ่ ใชเวลา30นาที และพิมพ์4เหลี่ยมใหญ่ใช้เวลา 60 นาทีจึงสุก  ปัญหามีดังนี้ครับ
1.ทำไมเนื้อเค้กถึงเนียน  ไม่เห็นหยาบเหมือนที่เคยกิน  แบบคล้ายบัตเตอร์เค้กรสกล้วยมากกว่า
2.เนื้อเค้กไม่เห็นเป็นเส้นกล้วยเลยสีดำเลย  เป็นเพราะเอาไปปั่นจนละเอียดเกินไปหรือเปล่าครับ
3.ถ้าอยากให้หน้าแตก ให้เปิดไฟ บน-ล่างตั้งแต่ต้อน  แต่ถ้าไม่อยากให้หน้าแตก(เหมือนเอสแอนด์พี) ให้เปิดไฟล่าง จนเหลือ10นาที จึงค่อยเปิดไปบนใช่ไหมครับ (ผมใช้วิธีนี้ก็ได้ผลนะ)
4.ควรวางตะแกรงที่ช่องต่ำสุดหรือตรวกลางดีครับ
5.เค้กตอนแรกก็ดูฟูดี  สักพักก็แฟบ  ทำไงดีไม่ให้แฟบครับ
6.การจิ้มเพื่อตรวจดูว่าสุกบ่อยๆ  ทำให้เค้กแฟบหรือเปล่าครับ (พึงหัดทำ  จิ้มบ่อยมาก  สังเกตุว่าตรงที่จิ้มจะเหี่ยวกับอีกด้าน)
ขอบคุณครับ  รบกวนหน่อยนะครับ

จากคุณ : tee-aun
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 53 23:29:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com