Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่อง "ข้าวผัด"  

สวัสดีครับ สาวๆหนุ่มๆห้องก้นครัว...

~*  วันนี้หนุ่มหน้ากลมลมเต็มท้องจากห้องกล้อง มาขอคำแนะนำการทำอาหารหน่อยครับ *~

พอดีว่า ช่วงนี้ผมหมกมุ่นกับ "ข้าวผัด"  มากมาย

เมื่อก่อนไม่ได้ชอบกินเลย แต่เดี๋ยวนี้อยู่ดีๆก็ชอบกินขึ้นมาซะอย่างนั้น

พอชอบกิน สักพัก มันก็จะอยากทำกินเอง (ซื้อกินทุกวัน จน!!)

แรกๆทำกินเอง อะโหเสียมเรียบ!! ข้าวติดกระทะบึมเลย ผัดข้าวจานนึง ข้าวหายไปประมาณ 1 ทัพพี ติดอยู่กับกระทะนั่นแหละ ล้างก็ยาก      

ผัดข้าว ไข่ก็ทำให้ข้าวแฉะ ผัดกี่ที กี่ที มันก็แฉะ

แก้ปัญหาโดยการเอาไข่ไปเจียวก่อน (ซะเลย)

แล้วค่อยเอามาผัด .. แต่ทำไปทำมา มันกลายเป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเกินไปหน่อย

กลายเป็นข้าวผัดไข่เจียวไปซะงั้น

หัดไปเรื่อย จนทุกวันนี้ ข้าวไม่ติดกระทะ+ ไม่แฉะแล้วครับ

แต่!!! มีข้อสงสัยเล็กน้อยถึงปานกลางครับ

1. ข้าวที่ผมผัด ไม่ยักเหมือนข้าวที่ร้านอาหารผัด (แบบ ข้าวร้านอาหารจะอารมณ์ว่าเป็นเม็ดใสๆ สวยๆ แต่ของผมมันออกขุ่นๆ ไม่เงาเลย) ไม่รู้ว่าเป็นเพราะตั้งแต่ตอนหุงรึเปล่าครับ??

1.2  อันนี้ไม่เกี่ยวกับข้าวผัด แต่เกี่ยวกับข้าว คืออยากรู้ว่าหุงยังไงให้ข้าวสวย นิ่มๆ ออกคล้ายๆข้าวเหนียวอะครับ ใช้ข้าวอะไรกันอะ (ผมใช้ข้าวหอมมะลิ ไม่ยักกะสวย)

2. ผัดยังไงให้สีมันเหลืองนวล ของผมผัดเท่าไรสีก็ช้ำเลือดช้ำหนองอ้ะ

สอนหน่อยนะครับ  จักเป็นพระคุณอย่างสุดลิ่มทิ่มเสียมเรียบ!!

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 53 14:58:45

จากคุณ : paefah
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 53 14:26:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com