Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ครัวต่างแดน ... กินอาหารญี่ปุ่น ... >>>  

สวัสดีค่ะ มิตรรักก้นครัวเมืองไทย และต่างประเทศ
มิตรรักทักทายหน้ากระทู้ , มิตรรักผ่านมาอ่าน และผ่านไป
มิตรรัก ทักทายหลังไมค์  ทุกท่านค่ะ

วันนี้ ติ๋วจะพาไปกินอาหารญี่ปุ่น ในเมือง ฝา-หรั่ง กันค่ะ
ตื่นเต้นมากมาย เพราะ เพิ่งเคยกินอาหารญี่ปุ่น
จากร้านอาหารที่นี่เป็นครั้งแรกค่ะ

ความจริง มีร้านอาหารญี่ปุ่น ที่เปิดขายอยู่ในตลาดสด
แต่เป็นร้านเล็ก ๆ และมีอาหารไม่มากค่ะ
เดินผ่านทีไร เห็นเมนูแล้ว ตัดใจกินไม่ลงค่ะ แพง คอด คอด เลย

ปกติแล้ว วันเกิดติ๋ว จะใกล้กับวันแม่ของที่นี่ค่ะ
ปีแรก ที่มาอยู่ที่นี่ ติ๋วเขียนจดหมายหาแม่ของคุณสีมา
ชวนเค้าไปกินข้าว เนื่องในวันเกิด และวันแม่

บอกเค้าว่า ติ๋วอยู่เมืองไทย
ติ๋วจะต้องไปกินข้าวกับครอบครัว เนื่องในวันเกิด และวันแม่
แต่ปัจจุบันมาอยู่ไกลจากครอบครัว
มีแต่แม่ของคุณสีมาเท่านั้น  ช่วยออกมากินข้าวด้วยนะ
แม่ของคุณสีมา ยอมมากินข้าวกับติ๋วและคุณสีมาค่ะ

ปกติแล้วแม่คุณสีมา จะไม่ยอมออกไปไหนค่ะ
ยกเว้นแต่ไปซุปเปอร์ฯ ซื้อของเดือนละครั้ง
กับบางเทศกาล เช่น คริสต์มาส จะไป เดือนละ 2 ครั้ง

คุณสีมา บอกว่า แม่ไม่ยอมออกไปกินข้าวนอกบ้านเลยค่ะ
ตั้งแต่ติ๋วมาอยู่ ก็ออกมากินข้าวกัน ปีละ 2 ครั้ง
แต่วันแม่ปีนี้ แม่คุณสีมา ไม่ยอมไปกินค่ะ
ได้แต่ไปสุสาน และก็กลับมาบ้าน

ตอนแรกที่คิดว่า แม่คุณสีมา จะไปกินข้าวด้วย
ก็เลือกร้านอาหารฝรั่ง เพราะแม่คุณสีมา ไม่กินอาหารชาติอื่นค่ะ
พอแม่คุณสีมา ไม่ยอมมากินกับพวกเรา
ติ๋วเลยได้สิทธิ์ เลือกร้านอาหาร

เข้าทางเลยค่ะ  ขอเลือกร้านอาหารญี่ปุ่น ตามใจตัวเอง  555

จากคุณ : หมู (ตัว) อ้วน
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 53 22:14:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com