Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:::: แกงเหลืองยอดมะพร้าว::::  

สวัสดีครับ..เพื่อนๆก้นครัว วันนี้มีกับข้าวมาเสนอหลังจาก
ไปทำขนมมาหลายวัน แกงเหลืองพุดง่ายๆคือแกงส้มทางภาคใต้
ใส่ขมิ้นนั้นเอง..  เคยไปกินแกงเหลืองที่หาดใหญ่อร่อยดีครับ
ลองกลับมาทำทานเองบ้างดีกว่า แเคยทำตอนเรียนทำอาหารแต่ใส่หน่อไม้ดอง
แต่คราวนี้ลองเปลี่ยนมาเป็นยอดมะพร้าวแทนครับ อร่อยเหมือนกันครับ
ทำแกงเหลืองเสร็จกินข้าวได้หลายจาน รสชาติจัดจ้านดีครับ
ผมลดสูตรจากทางใต้ ไม่ได้ใส่พริกขี้หนูแห้ง เพราะจะเผ็ดเกินไป
 สำหรับปลาที่ใช้ผมใช้ปลาโอ ครับจริงอยากได้ปลากระพงหรือไม่พวกปลาทะเล แต่หาปลาทะเลที่สดๆไม่ค่อยได้ เลยใช้ปลาโอ..
แกงเหลืองถ้าใครทานบ่อยๆผมว่าไม่เป็นโรคมะเร็งครับ เพราะมีขมิ้น
เป็นตัวต่อต้านอนุมูลอิสระเป็นอย่างดี
  แกงเหลือง..หัดทานไว้ ทำไว้ก็ดีเผื่ออนาคตได้แฟนอยู่ภาคใต้ จะได้ทำให้แฟนทานครับ..อิอิ

จากคุณ : GreenMelon
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 53 20:12:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com