Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**มาม๊ะมาจอยกัน จอยกัน...>>>ทำขนมให้หายขี้เกียจกัน กับ Choux cream ลูกใหญ่ๆแช่เอาไว้อยู่ในตู้เย็น  

สวัสดีครับพ่อ แม่ พี่น้องงงงงงง วันนี้รู้สึกเซ็งๆมากเลยครับ ยิ่งดูข่าวยิ่งเซ็งไปใหญ่ นี่หรือเมืองพุทธ!

"สู่ความสงบสันติสามัคคี
ร่วมใจกันทำความดี ถวายพ่อหลวงของไทย
อยากเห็นคนไทยรักกันได้อย่างเดิม"

ขอให้เมืองไทยกลับมารักกัน มีรอยยิ้มให้กัน เป็นสยามเมืองยิ้ม เช่นเดิมนะครับ

ในเมื่อดูทีวีแล้วเครียด ก็ปิดทีวีให้เร็ว คว้าสมุดจดสูตรขนมอันแสนเยินแล้วเข้าครัวทำขนมคลายเครียดดีกว่าเน๊อะ

วันนี้เลือกทำขนม Choux cream สูตรของพี่ลูกสนครับ เคยอ่านว่ามันเหมือนกับเอแคร์ แต่คนไทยเรียกผิด เพราะเอแคร์ต้องมีลักษณะเป็นแท่ง ถ้าชูครีมจะเป็นกลม แต่ไม่รู้ต่างกันอย่างไรอีก เพราะเคยทำเอแคร์ตัวไส้จะไม่มีวิปปิ้งครีม แต่ถ้าชูครีมจะมีวิปปิ้งครีมด้วย ก็ไม่รู้ว่าเป็นอีกข้อต่างรึเปล่าเน๊อะ

ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 ที่ทำขนมลักษณะนี้นะครับ

รอบแรกสูตรพี่ตรี ทำแป้งเจ๊ง ตัวครีมอร่อยมากๆ
รอบสองแป้งใครก็ไม่รู้ อร่อยดี แต่ขี้เกียด เอาผงคัสตารด์สำเร็จรูปมาทำ ไม่อร่อยอย่างแรง
รอบสามเลยอยากทำลูกโตๆและง่ายๆ ได้เป็นสูตรของพี่ลูกสน ทั้งไส้และเปลือก อร่อยจริงๆครับ อิอิ

ไปเริ่มทำกันเน๊อะ

จากคุณ : ใครชนะได้เป็นไจแอ้น
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 53 20:02:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com