Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท.ทหาร อดทน!!! กับน้ำใจที่ร่วมกันแบ่งปัน  

วันนี้มีเืรื่องมาแบ่งปันกับพี่ๆในห้องก้นครัวคะ...จริงๆเป็นสมาชิกมานาน แต่ไม่ค่อยได้ปรากฎตัว...เรื่องยาวนิดนึุงนะคะ อิอิ...

วันนี้เย็นๆตั้งใจจะออกไปหาขนมทานในห้างฯแถวๆบ้านคะ

แต่ว่า...สองห้างดังทั้งพี่Cตัวใหญ่ กับ พี่ดอกบัว ปิดหมดเลย...ตึงงง!!!

ทำไงดีละเรา หิวมากด้วย...วกรถกลับไปอีกทาง หวังพึ่งอีกที่...เมืองอาหารอย่างfoodland เป็นที่พึ่งให้เราได้เสมอ...สาธุๆๆๆ อย่าปิดนะะะะ

ขับพ้นหมู่บ้าน ก็เจอเข้ากับ พี่ทหารยืนตั้งด่านตรวจกันอย่างแข็งขัน...ท่าทางจะเหนื่อยกันมากด้วย...

น้องสาวที่นั่งเป็นคุณนายมาด้วย ก็บอกว่า "ซื้อน้ำกับขนมให้พี่ๆเค้าดีกว่า กลางคืนคงจะหิวกันน่าดู" และแล้วก็มุ่งหน้าเข้าfoodland เลยค่ะ

ได้น้ำขวดกับขนมปังไส้หมูหยองมาหลายแพ๊ค (เพราะคิดได้กระทันหันค่ะเลยมองว่า ถ้าเอาไส้แปลกๆไป บางคนอาจจะไม่คุ้น แต่หมูหยอง ทุกคนน่าจะทานแก้หิวได้บ้าง)

ต่อคิวจ่ายเงิน...วกรถกลับไปหาพี่ๆทหาร...ทำไงดีไม่มีที่จอดเลย...อืมมมม

"จอดมันกลางถนนนี่ล่ะ ไม่มีรถด้วย แล้วพี่ๆเค้าก็ตรวจรถอีกเลนนึงพอดี"

ก็เลยมาช่วยกันขนน้ำขนขนมลงจากรถคะ...ตอนนั้นก็สองทุ่มพอดี...

"คำขอบคุณกับภาพพี่ๆเค้ายืนทำความเคารพให้พร้อมทั้งเสียงขอบคุณอีกเสียงนึงไกลๆ ว่า ขอบคุณมากครับ..."

ทำให้เรากับน้อง..."อิ่ม"คะ อิ่มใจทั้งๆที่ก่อนหน้านั้น เราสองคนยังท้องร้องดังแข่งกันในรถอยู่เลย...

กลับมาเล่าให้คุณแม่ฟัง เค้าก็มีความสุขไปด้วย...

ตอนนี้ที่บ้านกำลังจะทำข้าวหน้าหมูทอดทำเป็นห่อๆไปให้พี่ๆทหารอีกคะในคืนต่อๆไป เพราะเราไปช่วยเค้าป้องกันบ้านเมืองไม่ได้ แต่คิดว่าสิ่งเล็กๆน้อยๆเหล่านี้
คงจะเป็นกำลังใจให้พวกเค้ามีแรงสู้ต่อ...ขณะที่พวกเรานอนหลับกันสบายทุกคืน..

สู้ๆนะคะพี่ๆทหารและตำรวจ...

จากคุณ : Blackforest26
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 53 22:46:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com