Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวลาซื้อหมูปิ้งกิน เคยเจอแบบผมมั้ยครับ???  

สวัสดีครับเพื่อนๆก้นครัว มีเรื่องต้องสงสัยมาให้พิสูจน์กันนิดนึงครับ

ถ้าเราพูดถึง "หมูปิ้ง" หรือ "หมูย่าง" เราคงจะนึกถึง

ตลาดตอนเช้าๆ มีแม่ค้าพ่อค้ายืนอยู่หน้าตะแกรงเตา ควันกรุ่นๆ

ชิ้นหมูหมักย่างไฟร้อน ร้อน มีน้ำชุ่มเนื้อ เวลากัดลงไปแล้วได้รสของกะทิและกลิ่นหมูหมักหอม.. ฉุย

กัดตามด้วยข้าวเหนียว ร้อน ร้อน ,, นุ่ม นุ่ม

อู๊ย.. สวรรค์เลยนะเนี่ย

,,,,

หมูปิ้งมีหลายราคา

1 บาท 3 บาท 5 บาท (ผมเคยเจอแพงสุด 7 บาท)

อันนี้หมายถึงหมูปิ้งตามตลาดเช้านะครับ

ไม่นับรวมหมูปิ้งเทพตาม Lotus หรือ BigC

,,

ที่อยากจะถามคือ หมูปิ้งราคา 3 บาท

ปรกติ คนขายจะขายเป็นแพคเกจ ถูกไหมครับ

3 บาท 7 ไม้ = 21 บาท จะขายเรา 20 บาท ถูกปะ??

ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

แล้วหลายๆร้านที่ผมซื้อ

ไปซื้อ 7 ไม้ก็จะ 20

หลังๆ ซื้อ 10 ไม้

เค้าก็จะขาย 30

มันก็ ok นะ 10 ไม้ 30

แต่วันนึง ความเชื่อผมถูกสั่นคลอน!!!

ผมไปซื้อหมูปิ้งในตลาดเช้า แถวๆอ้อมน้อย สามพราน

10 ไม้ ไม้ละ 3 บาท

จ่ายไป 35 (ข้าวเหนียว 1)

กำลังเดินออกมาจากร้าน .. แม่ค้าเรียก คุณๆๆๆๆๆๆๆ

(เห้ย อะไรวะ ชั้นให้แบ๊งค์กงเต๊กไปหรอ???)

หันกลับไป แม่ค้าบอกว่า "เงินทอนบาทนึงค่ะ"

(O_o)  งง เห้ย ทอนยังไง

เค้าก็บอกว่า  7 ไม้ 20 10 ไม้ก็ 29 ไงค้ะ??

ข้าวเหนียวอีก 5 ก็ 34 ผิดตรงไหนคะ??

(o_O)

เออว่ะ     ...  จริงๆด้วย ... แล้วตลอดชีวิตที่ชั้นผ่านมา

ชั้นซื้อแพงมาตลอดเลยหรอเนี่ย!!!

,,,

ด้วยความอยากลองพิสูจน์สมมติฐาน  ก็เลยมาลองซื้อหมูปิ้งหน้าปากซอยบ้าน

7 ไม้  20 Ok...  เดินไปอีกรอบ 10 ไม้ 30 !!!

O_o

5555+

เพื่อนๆเห็นว่ายังไงดีครับ

1. บอกแม่ค้าว่า เจ๊ ผมควรจะต้องซื้อ 29 บาท!! ไม่ใช่หรอ!!

2. ก็ซื้อมันต่อไปเถอะ บาทเดียวเอง..

ตอนนี้ผมทำแบบที่ 2 อยู่อะ แบบว่าขี้เกียจเถียงกับแม่ค้า

ขอบคุณครัฟ!!

จากคุณ : paefah
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 53 21:40:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com