Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำผิดกับแม่.. เรื่องทำกับข้าวอ่ะค่ะ ก็คนมันไม่ชอบอ่ะ..  

รู้สึกผิดกับแม่ยังไงไม่รู้อ่ะค่ะ คือ เรื่องของเรื่อง คือ
หลังจากโดนผู้ชายทิ้ง เมื่อหลายปีก่อน เราก็เลิกทำกับข้าวไปเลย
ทั้งๆที่ก็แค่พอทำได้ ไม่ได้ทำเก่งหรืออะไร แต่ก็ไม่อยากทำแล้ว
เพราะคิดว่า เป็นผู้หญิงดีๆ เป็นแม่บ้านแม่เรือนไปก็เท่านั้น
ยังไงก็โดนทิ้ง สุดท้าย ก็ต้องอยู่คนเดียวอยู่ดี... ประกอบกับเมื่อก่อน
ไปเรียนต่างประเทศ พอกลับมาเมืองไทย ก็อยู่หอ ไม่ได้อยู่บ้าน ก็เลยซื้อเค้ากิน ไม่ก็กินของแช่แข็งเอาค่ะ

ทีนี้ ช่วงนี้เค้าปรับปรุงหอ แล้วก็บ้านเมืองวุ่นวาย ก็เลยต้องกลับมาอยู่บ้าน
แล้วไม่มีไรทำ เลยเปิดห้องก้นครัวดู พอดูมากๆ แล้วก็อ่านตำราอาหาร กับวรรณกรรมที่เกี่ยวกับอาหาร ซึ่งเคยชอบมากๆ ก็คิดว่า ถ้าทำกับข้าวหรือขนมอร่อยๆ ให้ตัวเองกินได้ก็คงจะดี ก็เลยกลับไปทำอะไรเล็กๆน้อยๆ เช่น
ทอดนักเก็ตแช่แข็งกะเฟรนช์ฟราย ทำโปเตโต้ แพนเค้กบ้าง ไก่อบบ้างอะไรบ้าง แล้วแม่เห็น ซึ่งแม่เป็นครูสอนคหกรรม สอนพวกทำอาหารกะขนม
แม่ก็บ่นๆๆๆๆๆ จนเราเซ็งว่า ต้องทำอย่างงั้น อย่างงี้ ทั้งๆที่ เรื่องอาหารแช่แข็ง เราก็โปรอยู่ 55555 แต่พอทำโปเตโต้ แพนเค้ก ตามสูตรคนขี้เกียจ
ของเรา แม่ก็เอาไปเปรียบเทียบกะทอดมัน แล้วก็บอกว่า มันก็ทอดมัน
มันฝรั่งดีๆนี่เอง พอทอดเฟรนช์ฟราย ตามที่เราชอบทำ คือ ทอดไฟแรงระดับนึง ให้ข้างนอกกรอบ ข้างในนุ่ม เพราะเราชอบกินแบบนั้น แต่แม่เห็น แม่ก็ให้ทอดในไฟอ่อน เฟรนช์ฟรายก็เลยแข็ง แล้วเราไม่ชอบกิน เราก็บอกแม่แล้ว แม่ก็ให้ทำตามแบบแม่ สุดท้าย เราก็ทำตามแบบเรา สำหรับเรากิน
ทำตามแบบแม่ สำหรับแม่กิน เรื่องวันนั้นก็จบไป แต่มันสะสม เพราะ
พอแม่ รวมทั้งป้าด้วย ทำอาหารเก่ง ในขณะที่เรา ไม่เอาไหนเลย
แม่ก็จะส่งเราไปอยู่บ้านป้าสักพัก เพื่อเข้าคอร์สอบรมการแม่บ้านแม่เรือน เพราะเราทำกับข้าวไม่ได้ เย็บผ้า ซ่อมผ้า อะไรที่เป็นงานหญิงๆไม่เป็นเลย แต่เราก็ชิ่ง หาข้ออ้างต่างๆนานาค่ะ 5555 ทีนี้ เมื่อวาน ดูสัญญามหาชน เป็นเทปแต่งนุ่นกับต็อด แล้วนุ่นก็บอกว่า นุ่นทำกับข้าวไม่เป็น ประมาณนี้ แม่เราก็เริ่มติงล่ะ เรื่อง ผู้หญิงที่จะออกเรือนควรทำกับข้าวให้เป็น เค้าจะได้ไม่มาว่าที่บ้านเอาได้ค่ะ  แล้วเราก็ดันไปพูดอีกว่า ก่อนออกเรือน เราจะหัดทำกับข้าวไว้ก่อน แม่สามีจะได้ไม่ด่าเราทีหลังว่า ทำไรไม่เป็น (จากที่เห็นน้าสะใภ้โดนว่าค่ะ) ทั้งๆที่ จริงๆเปอร์เซ็นต์การได้ออกเรือนของเราติดลบ แค่แฟนยังไม่มีเลย แล้วเราก็ไม่คิดจะแต่งงานด้วยค่ะ แต่แม่อ่ะ คิดจริงจัง
พอวันนี้ เราไปตลาดกับแม่ เพราะเบื่ออยู่บ้านเฉยๆ แล้วก็ตกลงว่าจะทำ
ยำวุ้นเส้น แต่เราไม่ทำไง แค่มาจ่ายตลาด เสร็จแล้วก็กะชิ่งตามเคย
แต่คราวนี้ แม่เรียกไว้ให้มาหัดทำ แล้วเราไม่ชอบทำกับข้าวจริงๆนะค่ะ
คือ คนมันฝังใจกับเรื่องทำกับข้าวอ่ะ พอทำไป เราก็บ่นไป ประมาณว่า
ซื้อเค้ากินนะ เร็วกว่าอีก ไม่ต้องมาทำนู่นทำนี่ ดูดิ พริกก็ต้องล้าง
มันก็แค่กินข้าว กินๆไปกันตายก็พอ อะไรก็ได้ ประมาณนี้ค่ะ แต่สำหรับแม่
การทำอาหาร คือ สิ่งสำคัญที่ต้องพิถีพิถันมากกกก แม่ก็เลยโกรธเรา
แล้วก็ว่าเรา เราก็เลยงอน แถมเถียงอีก ว่าคนที่ต้องโมโหควรจะเป็นเรา
เพราะเราไม่ชอบทำกับข้าววว!!!! แล้วก็ชิ่งเข้าห้องไปนอนเลยค่ะ
พอทำกับข้าวเสร็จ แม่ก็มาตามไปกินข้าว แล้วเราล็อกประตู
ตามอารมณ์โกรธไม่รู้จักโตของเราค่ะ แต่แม่ก็ยังอุตส่าห์มาไขกุญแจ
แล้วตามเราไปกินข้าว เราก็ไม่ไป แม่มาตามอีก แล้วก็บอกว่า ให้เรา
ไปคลุกน้ำยำกับเครื่องยำวุ้นเส้นที่จะทำด้วยนะ แล้วเราก็ปรี๊ดอีกค่ะ
อารมณ์ประมาณ ก็บอกว่า ไม่ชอบทำกับข้าวๆ ก็ยังจะให้ทำอยู่นั่น
ก็เลยไม่ไป นอนต่อค่ะ จนกระเพาะเรียกร้อง ซึ่งก็ปาเข้าไป 5 ทุ่มกว่าค่ะ
ก็กะว่า แม่นอนแล้วแน่นอน จะแอบออกมาหาไรกิน ปรากฎว่า
แม่ยังไม่นอน นั่งรอให้เราลุกมากินข้าวค่ะ แล้วก็ตั้งสำรับไว้ให้
แต่แม่กับพ่อกินไปก่อนแล้วนะค่ะ... (แต่แม่ก็แยกน้ำยำกับเครื่องไว้ให้เรา
ยำเองอยู่ดีอ่ะค่ะ) เราก็เลยรู้สึกผิด เหมือนกับว่า เราเอาแต่ใจขนาดนี้
แบบว่า ไม่ต้องสนใจเราก็ได้ ถ้าเรามีลูกทำนิสัยแบบที่เราทำ เราจะเอาข้าวทิ้งเลยทีเดียว ไม่กินก็ไม่ต้องกิน แต่เม่อ่ะค่ะ เราทำนิสัยแย่กับแม่นะเนี้ย ก็ยังจะกลัวว่า เราจะหิวจะไม่ได้กินข้าวอีก ครั้นจะขอโทษแม่ ก็ติดที่มุมปาก เพราะเราเกลียดการทำอาหารจริงๆ แต่ก็เหมือนโดนบังคับให้ทำ...
ก็เลยไม่รู้จะทำไงค่ะ

คือ ก็อยากเปลี่ยนนิสัยให้หันมาทำกับข้าวจะได้ทำให้พ่อกะแม่กินบ้าง
แต่เราไม่ชอบการทำอาหารไปแล้วอ่ะค่ะ แล้วก็รู้สึกว่า มันฝืนใจ
ส่วนเรื่องนิสัยไม่ดี ก็อยากแก้เหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะทำไง
ใครมีไอเดียดีๆ ที่จะช่วยแก้นิสัยเสียช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ

-------------------------------------------------------------------

หลังจากได้คำแนะนำดีๆ ก็ลองเอากลับไปปรับปรุงแล้วค่ะ

อย่างแรกก็คือ "ขอโทษแม่" ก่อนค่ะ ซึ่งแม่ก็ทำฟอร์มว่า
เราขอโทษแม่เรื่องอะไรค่ะ...

ต่อมา...ก็พยามยามกอด+หอมแก้มแม่บ่อยๆค่ะ
ถึงจะรู้สึกว่า มันมากไป+บ่อยไหม????

สุดท้าย...พยายามสวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนค่ะ
ให้ใจเย็นลงบ้าง จะได้มีสติก่อนทำอะไรค่ะ
แล้วก็ได้ผลดีจริงๆค่ะ

ส่วนเรื่อง ทำกับข้าว ไม่ไหวจริงๆค่ะ รู้สึกว่า มันทรมานค่ะ
แต่ก็คงเลิกกินอาหารแช่แข็งลงบ้าง เพราะเริ่มรู้สึกว่า จะแพ้อาหารซะแล้วค่ะ
แล้วก็คงจะเริ่มกลับมาหัดทำขนมที่เคยชอบเหมือนเมื่อก่อนโดนทิ้งค่ะ
แล้วหวังว่า จะค่อยๆ พัฒนาเป็นอาหารได้ค่ะ...

ยังไง ก็ขอขอบคุณทุกความเห็น ทุกคำแนะนำนะค่ะ
ถึงบางความเห็นจะแอบรุนแรงไปบ้าง แต่ก็ดีเหมือนกันค่ะ
จะได้รู้ว่า เราผิดพลาด หรือมีนิสัยแย่ตรงไหน
จะได้รีบปรับปรุง อย่างน้อยก็จะได้เป็นลูกที่ดีกับเค้าบ้าง

ขอบคุณจริงๆค่ะ....

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 53 02:49:58

จากคุณ : sweet bullet
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 53 02:40:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com