Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++จากรัชดา เข้ามาขอความรู้ต้มไข่ให้เป็นยางมะตูมค่ะ ++++++++  

ปกติทำอาหารไม่ค่อยจะเป็น เจียวไข่ก็หน้าตาประหลาดๆ  อยู่ไม่น้อย  555

แต่ก็พอทำอะไรง่ายๆได้อยู่ค่ะ

ชอบทานไข่ต้มแบบยางมะตูม
เห็นเขาว่าตั้งน้ำให้เดือด ใส่ไข่ลงไป 4 นาที  

ลองทำมาแล้ว กลายเป็นว่า ไข่แดงเริ่มจะสุกไม่เป็นยางมะตูม

แบบนี้ขึ้นอยู่กับไซส์ของไข่ด้วยหรือเปล่าคะ  

ปล.ใช้เตาไฟฟ้าแม่เหล็กต้มค่ะ เซ็ทอุณหภูมิไว้ที่ 220 องศา
แต่ตามหลักเคมี น้ำก็มีจุดเดือดแค่ 100 องศาไม่ใช่หรอคะ หรือดิฉันใช้ไฟแรงเกิน

ต้มกี่ทีๆ  กลายเป็นไข่ต้มธรรมดาๆ ไปเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลนะคะ

จากคุณ : Rarin-รริญ
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 53 13:17:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com