Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาม๊ะมาจอยกัน จอยกัน...>>>ดูละครแล้วย้อน "เข้าครัว" กับหมี่กรอบสูตรวชาว(นอก)วัง  

สวัสดีพี่ๆก้นครัวครับผม เมื่อวานได้ดูละครกันไหมครับ ผมว่าคงดูกันเยอะเน๊อะช่อง 3 อะครับ ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้กระทันหัน อะไรจอมหยิ่งๆซักอย่าง อิอิ ช่วงนี้มีความสุขหน่อย มีละครเกี่ยวกับการทำอาหารให้ดูบ่อยๆ  ดูแล้วสนุกดี แค่เห็นในสิ่งที่ชอบก็มีความสุขแล้วเน๊อะ

เท้าความหน่อย เมื่อวานนั่งดูมาร์กี้ด้วยความกระหาย อิอิ เพราะตอนดึกชอบหิวอย่างสม่ำเสมอ แล้วมาร์กี้ก็ไปซื้อส้มซ่ามาทำหมี่กรอบให้ยายกิน ซึ่งผมก็ไม่ได้ชอบหมี่กรอบมากมายเท่าไหร่ แต่อยากทำครับ ไม่ได้ทำอาหารคาวนานแล้ว ทำแต่เค้ก ก็เลยลงเอยที่เมนูตามละครเลยละกัน

อีกอย่างหมี่กรอบนี่ผมก็เคยเรียน ตอนเรียนทำอาหารไทยที่ราชภัฎดุสิตด้วย แต่ตอนนั้นกินไม่ได้ครับ เคี่ยวซอสนานไปแข็งโป๊กเลย ฟันครูที่สอนเกือบหัก วันนี้เลยมาแก้มือกันเน๊อะ

วันนี้มีเพลงมาแนะนำด้วย ชื่อเพลงว่า โลกของเธอ ของ 25 hours ตอนแรกก็ไม่ชอบทำนองมันโจ๊ะพรึมๆไปหน่อย แต่ฟังไปฟังมาความหมายดี เพราะฉะนั้นเลยแนะนำครับ

ใครไม่เข้าใจก็ปล่อยเขาไป ใครจะว่าไงช่างเทอะ
เธอไม่ต้องแคร์คนอื่นมากมาย แค่ทำทุกวันตามใจก็แล้วกัน
.
.
เธอไม่ต้องแคร์คนอื่นมากมาย ทำตามหัวใจดีกว่า
เธอไม่ต้องอายละไม่ต้องสนใคร แค่ทำแล้วเธอพอใจก็แล้วกัน
.
.
โลกของเธอมันคงต้องเป็นของเธอ ใครไม่ยอมรับเธอชั่งเขา
โลกของเรามันควรต้องเป็นของเรา ทำทุกวันให้ดีกว่านั้น

ผมว่าความหมายมันโดนมากเลยครับ เข้ากับตัวเองดี เพราะผมเรียนออกแบบมาตอนนี้ก็ขึ้นปี 4 หละ หลายคนบอกว่าจบไปจะทำงานไร ผมบอกว่าจะทำอาหาร หลายคนก็เข้าใจ อีกหลายคนส่วนมาก ก็ไม่เข้าใจ ตอนแรกก็อายเหมือนกันนะ ไม่กล้บอกว่าเราอยากทำอะไร โดยเฉพาะอาจารย์ แต่ตอนนี้มาถามเถอะ จะตอบดังๆเลย เพราะผมรู้นะอาจารย์ก็ไม่ได้เรียนครูมา อิอิ

ทำหมี่กรอบชาว(นอก)วังกันดีกว่าครับ นอกเรื่องมามากมาย

จากคุณ : ใครชนะได้เป็นไจแอ้น
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 53 10:56:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com