Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*********อรุณสวัสดิ์ค่ะนายที่รัก หนูปรุง andouillette a la moutarde ของขึ้นชื่อเมือง Lyon เขาเชียวนา นายที่รักมาค่ะ*****  

อรุณสวัสดิ์ค่ะนาย..หนูปรุงอาหารมาเสริฟนายหนูอีกแล้วนะคะ นายจะว่ายังไง อาหารเช้านี้ให้นาย ที่แท้เป็นไส้กรอกนะ แล้วข้างในยังเป็นไส้อีกแน่ะ เครื่องในจากหมูที่ร้องอู๊ดๆ เนื้อไม่เอา มีแต่ไส้ เอ.. นายหนูรังเกียจไหมนะ

นายรู้ไหม andouillette นี่เป็นไส้กรอกชนิดพิเศษ ขึ้นชื่อมากที่เมือง ลียง ประเทษฝรั่งเศสเขา แล้วเมืองแถบๆเดียวกันก็นิยมรับประทานอีกเสียด้วย ลักษณะพิเศษมีว่า ไส้กรอกนี่ข้างในเป็นไส้ใหญ่น้อยปรุงรสหมักตามวิถีของชาวบ้านชาวเมืองเขา หนูไม่รู้ด้วยนะนาย ยัดมายังไงเสียอร่อยถูกปากชาวเมืองมากหลาย

นายที่รัก andouille นี่แปลว่าไส้กรอก เติม ette ที่แปลได้ว่า เล็กๆๆ ค่ะ เอาวางเข้าไปท้ายเสียเป็น andouillette ออกเสียงว่า อองดุยเย็ต นายลองสิ พูดได้ไหม อองดุยเย็ต ชาวฝรั่งเศสเขาว่าไว้แบบนี้ค่ะ

รวมความว่า andouille นี่แปลว่าไส้กรอกน้อยค่ะนาย เข้าท่าไหม

วันนี้หนูปรุง andouillette a la moutarde  ให้นายนะคะ นายดูสิ ตื่นมาพอใจไหม

ไส้กรอกน้อยนี่ ปรุงไว้ให้นายคนดีของหนูเลย

นี่....หนูวางไว้นี่แล้วนะ นายเห็นไหม..

จากคุณ : อะนิตา
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 53 03:34:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com