Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตามไปชิมหอยทอดด้วยกันไม๊ครับ... "นายหมงหอยทอด"... ซอยแปลงนาม พลับพลาชัย  

ร้านนายหมงหอยทอด เป็นร้านหอยทอดเก่าแก่เปิดมาหลายสิบปี ตั้งอยู่ที่ซอยแปลงนาม เจริญกรุง พลับพลาไชย (ไม่รู้ว่าเรียกอะไรที่แน่ชัดจริงๆ เพราะมันอยู่แถวนั้นหมด แหะๆ)

สมัยก่อน ร้านนี้ เป็นอีกหนึ่งร้านโปรดของคุณพ่อและพรรคพวก พอว่างปุ๊ป บางทีก็จะหาร้านนั่งกินกัน ซ้อนท้ายเวสป้าไปสั่งหอยทอดหรืออ่อส่วนคนละจาน เบียร์คนละ 2-3 ขวด นั่งเมาท์กันได้หลายชั่วโมง

มาปัจจุบัน ร้านนี้ รสชาติยังคงเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง (คุณพ่อว่างั้น) และก็เป็นหนึ่งในร้านหอยทอด อ่อส่วน ที่ผมถือว่า รสชาติสุดยอดของเมืองไทย

เอ้า พูดมากซะยาว มาดูป้ายหน้าร้านกันเลยดีกว่าครับ
ถ้ามาจากห้าแยกพลับพลาไชย เลี้ยวซ้ายมาทางเจริญกรุง มาตามทางเรื่อยๆ ผ่านศาลเจ้าไต่ฮงกง ก่อนถึงเจริญกรุงอยู่ฝั่งซ้าย
ถ้ามาจากทางเจริญกรุง เลี้ยวซ้ายมาทางแยกพลับพลาไชย ก็จะอยู่ฝั่งขวามือครับ
มาถึง ก็จะเห็นมีป้าย "นายหมงหอยทอด" วางเด่นอยู่ข้างถนนเลยครับ

(ถ้าบอกทางผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ ผมงงๆกับชื่อถนนแถวนั้นอ่ะครับ)

ปล. รูปภาพบางรูปอาจจะไม่ตรงวันกัน เนื่องจากนำภาพทั้งของอดีตและปัจจุบันมารีวิวรวมกัน แต่ช่วงระยะเวลาห่างกันไม่นานครับ

***เพิ่มเติม

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 53 11:19:50

จากคุณ : LAPD21
เขียนเมื่อ : 7 มิ.ย. 53 11:14:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com