Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบวิธีการเก็บฝักวนิลาค่ะ  

คือว่าน้องชายทำงานอยู่มาดากัสการ์ เค้าเห็นว่าชอบทำขนม เลยซื้อฝักวนิลามาฝาก
เยอะมากค่ะ รวมๆแล้วหลายร้อยฝักอยู่ แต่ผ่านมาหลายเดือนแล้วยังไม่ได้ใช้เลยค่ะ
โดยเฉพาะช่วงนี้ท้องอยู่ ทำไม่ค่อยไหวแล้ว เดินไปเดินมา ก้มๆเงยๆ เหนื่อยค่ะ

ตอนที่เค้าเอามา จะห่อฟอล์ยมา ฝักมันมีลักษณะเปียกๆน่ะค่ะ แต่ไม่แฉะนะคะ แต่กลิ่น
ไม่เห็นหอมเลย หรือว่าต้องทำให้ร้อนก่อนถึงจะหอม ตอนนี้แม่เค้าเอาไปแช่ในตู้เย็นค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็นวิธีเก็บที่ถูกต้องหรือปล่าว แล้วถ้าไม่ถูกนี่จะยังใช้ได้มั้ยคะ

และสุดท้าย ใครต้องการแบ่งไปลองใช้ PM มาทิ้งไว้นะคะ แต่ต้องรบกวนมารับนะค่ะ
พักอยู่แถวเดอะมอลล์งามวงศ์วานค่ะ ให้ฟรีนะคะ ไม่คิดเงินค่ะ

จากคุณ : ยัยบ้าบี๋
เขียนเมื่อ : 8 มิ.ย. 53 19:52:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com