Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อสงสัยในการตีเนยคะ  

ลองทำคัพเค้กคะ

ตอนเราทำใช้ไข่ 4ฟองคะ เนยและน้ำตาลอย่างละ 225g แต่เราใส่น้ำตาลแค่ 175g เองเพราะอยากลองทำแบบไม่หวาน

พอตีเนยและน้ำตาลจนได้ที (เราเองก็เดาๆเอาว่ามันฟูแล้ว) ก็ไส่ไข่ไปทีละใบตามทีเค้าบอก ตีเข้ากัน ใส่ใบต่อไปจนหมด พอตีไปสักพักซึ่งเราคิดว่ามันได้ทีแล้ว(ประมาณไม่ถึง5นาที ตอนทำกลัวว่าจะตีนานเกิน กลัวเนยมันเหลว) ลักษณะของบัตเทอร์ที่ได้มันยังเป็นเม็ดๆอะคะ คือ เหมือนเนยกะไข่มันไม่เป็นเนื้อเดียวกันซะทีเดียว

อย่างนี้นี่ปกติรึเปล่าคะ หรือว่ายังทำไม่ถูกต้องยังงัย

มีข้อสงสัยอีกข้อคะ เราทำเค้กชาไทย สูตรของแม่สลิ่มคะ

พอเอาเค้ออกมาจากเตา เค้กก็ฟูๆดีคะ เราไม่ได้ใส่ครีมออฟทาร์ทาร์ตอนตีใข่ขาวคะ เลยดีใจใหญ่ที่เค้กฟู เราก็เอามีดปลายแหลมจิ้มตรงกลางเพื่อเช็ควาเค้กสุกรึยัง รูเดียวไม่พอจิ้มขอบๆไปอีก 3รู ปรากฎว่าเค้ามันแฟ็บลง แฟ็บลง เป็นแอ่งตรงกลางเลยอะคะ(รูก็ใหญ่อยู่คะ--") รอจนเค้กเย็น เค้กหนาติ๊ดเดียวเองคะ ที่จริงตามสูตรต้องสไลด์เป็น2ชั้น แต่ของเราแฟ็บซะจนไม่มีที่จะให้ผ่ากลางเลย แต่เนื้อเค้กนิ่มมากเลยคะ

รู้ตัวว่าผิดตรงที่ไม่ได้ใส่ครีมออฟทาร์ทาร์ คือไม่มีนะคะ แต่อยากรู้ว่า ตอนที่เราเอามีดไปจิ้มเนี่ย มันยิ่งทำให้แฟ็บลงรึเปล่าคะ แล้วต้องใช้วิธีไหนเช็คเนื้อเค้กชิฟฟ่อนนี่ถึงจะถูกวิธีคะ

ที่เราทำไปมันถูก

จากคุณ : loveminie
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 53 04:33:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com