Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:::: ต้มยำกุ้งแม่น้ำครับ ::::  

หวัดดีครับเพื่อนๆ  หลังจากทำเบเกอร์รี่เกือบทุกวัน
วันนี้มาทำกับข้าวบ้างดีกว่า  พื้นฐานผมจริงๆมาจากอาหารไทยครับ
แต่ตอนนี้เริ่มสนุกกับเบเกอร์รี่แล้วละครับ
 สำหรับเมนูนี้ แม่ไปตลาดแถวบ้านมีกุ้งแม่น้ำมาขาย ได้มาสองตัว 100บ.
ตัวใหญ่มาก น้ำหนักสองตัวเกือบสามขีดกว่า  ไปซื้อกุ้งตลาดอยู่แถวๆร้านกุ้ง
เผาดังแถวๆบ้านผม  ที่ใครมาสิงห์บุรี ต้องมาทานร้านนี้
ตอนเช้าที่ลานวัดจะมีตลาดเช้า ครับ ลานวัดเดียวกับที่จอดรถมาทานกุ้งเผา
ตอนเช้าจะมีกุ้งแม่น้ำมาขายครับ ไปดักซื้อได้ ร้านกุ้งเผาเขาก็จะรับซื้อกุ้งจากชาวบ้านอีกที  บางคนเอากุ้งไปขายที่ร้านครับ แต่บางคนก้เอามาขายที่ตลาดเช้า   ราคาประมาณกิโลละ 300 บ.  ที่ร้านเขาจะขายกิโลละ 900.-
แต่ถ้ามาไม่ทันก็ไปทานที่ร้านก็ดีครับ..ง่ายดีทันใจ  อิอิ

กุ้งแม่น้ำชาวบ้านเขาจะไปตกกุ้ง ล้อมพุ่ม ล้อมกล่ำ ที่สิงห์บุรี ยังมีกุ้ง
แม่น้ำยังมีอยู่เยอะจริงๆครับ

จากคุณ : GreenMelon
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 53 21:42:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com